Tư vấn nên làm gì sau khi bị buộc thôi học

cảm ơn mọi người tư vấn nhiệt tình ạ,phòng đào tạo nói chỉ cần hồ sơ bệnh án sẽ cho em đi học trở lại nên mấy hôm nay em cố gắng đi kiếm người giúp em làm hồ sơ bệnh án khoảng tháng 12, tháng 1 nhưng vẫn không có 1 kết quả tốt đẹp.:disappointed_relieved::disappointed_relieved::disappointed_relieved:Bây giờ phải tìm hồ sơ bệnh án ở đâu đây mọi người???

1 Like

thì quen ai ở bệnh viện thì nhờ thôi, cái này ai giúp nổi

2 Likes

B ơi, thế cuối cùng có chạy đc k ạ, mình củng đag bị tương tự k biết làm ntn đây

A post was split to a new topic: Sinh viên ngành kế toán bị buộc thôi học năm cuối có nên bắt đầu lại với ngành IT?

dạ nghề mình nếu không có bằng thì có bị hạn chế gì không anh ?

Đi onsite nhật bắt buộc phải có. Còn trong nước thì nhiều chỗ ko cần bằng, hoặc chú có thể kiếm cái bằng trung tâm cũng đươc

Bạn ơi mình cũng bị như bạn nhưng ở hvnh không biết co xin học lại đc ko

Anh ơi em cx học bkdn và bị như anh nè giờ có xin lại đc không anh tại đợt dịch vừa rồi về quê học hành online nên kết quả kém

Trước khi cậu bị những bạn khác trả lời bằng các câu trù dập, đại loại như “đồ lười biếng, đừng viện cớ học hành online để bao biện cho việc bị đuổi”, hay “đáng đời kẻ lười biếng”, tớ nghĩ cậu nên bình tĩnh lại trước, rồi thử cân nhắc một số lời khuyên dưới đây :smile:

Tớ nghĩ sẽ có cách “gian lận”, như anh bạn @thangdau9x có đề cập, để cậu có thể được tiếp tục học. Việc này là việc của cậu, và lựa chọn làm hay không là do cậu. Bọn tớ ở diễn đàn này sẽ không nói cậu nên làm thế, hay chỉ cho cậu cách để làm được việc đó, vì hiển nhiên bọn tớ không muốn truyền đi thông điệp “gian lận có thể mang lại cho bạn kết quả tốt đẹp mà bạn muốn” cho các thế hệ kỹ sư tiếp theo (trong đó có cậu). Cậu nên inbox hỏi riêng anh bạn kia cho chi tiết.

Điều tớ khuyên cậu làm ở đây là:

• Cậu cần chấp nhận thực tại, và chuẩn bị tinh thần cho tình huống xấu nhất. Lúc đó, cậu sẽ làm gì?
    Đây không hẳn là một điều xấu, việc cậu không học hành chỉn chu có thể là 1 dấu hiệu cho thấy cậu không hề thích ngành này. Do đó, đây có thể là cơ hội lớn để cậu bắt đầu lại đấy!
  • Cậu cần bỏ đi những suy nghĩ tiêu cực, như việc hàng xóm hay bạn bè đánh giá cậu qua việc này.
    Tớ biết cậu sẽ có những suy nghĩ như vậy, nhưng việc suy nghĩ đó không giúp ích cho cậu. Cậu nên dành thời gian cũng như suy nghĩ vào việc cậu sẽ làm gì, học gì tiếp theo.
  • Cậu nên nói chuyện với gia đình nhờ sự giúp đỡ.
    Đa số các TH, gia đình là nơi duy nhất hỗ trợ cậu trong gần như mọi hoàn cảnh. Dù có mọi người có thất vọng, nhưng khi cậu tự đứng dậy được sau cú ngã này, mọi người sẽ tự hào hơn về cậu.

Đó là 3 lời khuyên mà cậu có thể đánh giá thấp, nhưng tớ hi vọng cậu không bỏ qua.

Việc vấp ngã là một phần thiết yếu trong cuộc đời, và kinh nghiệm cá nhân tớ vẫn đánh giá cao một người đứng dậy được khi vấp ngã, hơn là một người tài năng nhưng chưa bao giờ ở tình trạng thất bại thảm hại. Tớ mong cậu sẽ sớm đứng dậy và trở nên mạnh mẽ hơn trong tương lai gần.

7 Likes

Em cảm ơn rất nhiều về những lời khuyên của anh ạ.

1 Like

bạn ơi vậy bạn có cứu vãn được không mình cũng bị giống bạn mà giờ k biết làm sao

Mình vừa bị buộc thôi học, bây giờ khoảng thời gian trước mắt mình thật mong lung. Mình muốn thực hiện lại những gì chưa làm được, muốn lấy cho bằng được tầm bằng đại học. Nhưng mình chưa biết bắt đầu từ đâu cả. Mọi người có thể tư vấn chỉ cho mình một cách cụ thể được không ạ. mình rất buồn suy sụp và hối hận mình về khoảng thời gian trước đây, bây giờ chỉ muốn tìm một con đường tôt nhất cho tương lại nhưng mà phía trước mắt mình như tăm tối lại vậy, mình ước có cánh tay nào đó cứu mình khỏi vũng bùn lầy này, rất mong có được sự giúp đỡ nào đó.

Bạn học đến năm mấy rồi?

Mình học đến năm 3 rồi, mà do nhiều lý do khác nhau ảnh hưởng nên việc học sa sút, giờ mình muốn học lại, muốn lấy được bằng đại học, và có được công việc ổn định

Năm 3 bị vậy sớm còn hơn sang năm 4 bị vậy. Xem như nó là một kinh nghiệm để thức tỉnh mình vậy. Nếu muốn học tiếp CNTT mà muốn nhanh kiếm việc làm cũng phải tốn tầm 2 năm nữa, bây giờ bạn có thể kiếm trường cao đẳng thực hành hoặc các trung tâm tin học Aptech học tầm 2 năm - 2.5 năm ra có bằng đi làm đừng chờ đợi, trong thời gian đó chú tâm học hành không làm việc gì để sao nhãng việc học, còn sao nhãng nữa thì kết quả như cũ vừa tốn tiền vừa tốn thời gian. Sau khi có bằng cao đẳng hoặc Aptech cũng được thì vừa đi làm vừa học liên thông đại học vậy thôi. Đây là roadmap để có thể xoay cho bạn lúc này. Không tin ai đi học mấy trung tâm đào tạo 3-6 tháng ra kiếm việc nhen, vì cái này bạn chưa có bằng cao đẳng - đại học thì khó xin việc làm CNTT lắm. Nếu chọn Aptech thì nên chọn Fpt Aptech sau này còn liên thông lên được ĐH FPT.

1 Like

mình học điện tử thì phải làm sao ạ

học điện tử thì tìm trung cấp, cao đẳng nghề học cho nhanh, sau này liên thông sau nếu có nhu cầu. Còn không thì lấy học bạ đem đi xét tuyển trường đại học khác vào năm sau. Cơ hội còn đầy đường, còn không tự nghiên cứu về kinh doanh, bắt đầu kinh doanh, tự làm chủ. Bây giờ còn đợt xét tuyển bổ sung vé chót của năm 2022 kìa. bạn xem trường nào còn hạn tuyển sinh may ra còn cơ hội học lại, chứ để 01 năm ở nhà chán lắm.

mình đinh thị lại THPTQG rồi vừa học vừa làm

Em cũng bị buộc thôi học do học kém thì mình có thể làm đơn xin chuyển xuống học bậc cao đẳng ko ạ

Đã bị buộc thôi học rồi thì không xin được đâu e. Nhưng để cho chắc thì lên trường hỏi xem

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?