Best keyword và làm sao để tìm keyword

• Mình đang học Front End, đang cần tìm vài mẫu giao diện để làm theo. Lên mạng gõ vài từ khóa thì cũng tìm được kết quả nhưng mình thắc mắc keyword chính xác trong trường hợp này là từ nào? Làm sao để có được cái keyword đó.
  • Best keyword là từ nào? Hay là tìm đến khi nào có được KQ thì thôi = không có bestkey?
    P/s: :thinking::thinking::thinking:

Có thể tìm mấy web templates để làm theo :slight_smile:

2 Likes

‘Web temlates’ - Ok :smiley:
Thật ra thì mình chủ yếu hỏi về keyword, làm sao để có nó khi mà chưa có nhiều kinh nghiệm + tiếng Anh? :grinning:

1 Like

Bạn muốn tìm cái gì thì cứ dịch nó ra tiếng anh thôi :)) Ban đầu chưa quen nhưng sau sẽ tìm được :slight_smile:

2 Likes

Bạn cứ đùa, dễ như bạn nói thì đâu còn gì để bàn. Không phải cái gì nó cũng chình ình trước mắt để bạn nắm lấy đâu :sweat_smile:

Dễ thật mà.
Nếu muốn tìm lỗi thì copy nguyên cái lỗi đó đập vào google.
Tìm cái khác thì dùng google translate để dịch từ tiếng Việt sang tiếng Anh

2 Likes

Đấy là kinh nghiệm của mình, bạn chưa tìm được thì xem cách bạn dịch ra :))

Nếu tìm key word liên quan đến code thì cần phải đọc nhiều tài liệu, tut hướng dẫn… Từ đó định hình ra các khái niệm chuyên ngành liên quan.
Ví dụ như đối với giao diện web (web front end) thì có các khái niệm như: UI, UX, template, theme, view, html, css, js…
Sau khi có từ khóa liên quan đến khái niệm thì nhét cùng các động từ, tính từ khác tùy mục đích tìm kiếm như: how to, what mean, by using, from scratch…
Nói chung là nên đi từ cơ bản đi lên, ngay cả cách google cũng cần có kiến thức cơ bản mới search đúng được.

2 Likes

Cơ chế search của Google không chỉ có nhận keyword là input đầu vào để đưa ra danh sách các link liên quan, mà nó phụ thuộc vào nhiều các thao tác search của bạn trong quá khứ.

Ví dụ bạn học Front-end, bạn học HTML, CSS, JavaScript, 3 thứ căn bản nhất của Front-end. Bạn vào các trang web học HTML, vô CSS Trick để tìm các thủ thuật, mẹo vẽ bằng CSS, vô Udemy hoặc PluralSight để học JavaScript, tìm kiếm các câu hỏi trong StackOverflow.

Google sẽ lưu tất cả các thao tác của bạn, từ các keyword bạn đã tìm, các link kết quả bạn đã click, đo thời gian biết trang web nào bạn vào nhiều nhất, trang nào bạn hay vào nhất.

Sau đó, bạn tìm một keyword mới hoàn toàn, UX. UX thì có rất nhiều nơi ứng dụng: từ vẽ banner cửa hàng, trang trí nội thất, vẽ bìa tạp chí, thiết kế giao diện mobile, tạo khung thư,… Tuy nhiên, do Google xem các thao tác quá khứ của bạn, thấy bạn chủ yếu làm về Web và Front-end, nên Google ưu tiên các link về Web UI để ở trang kết quả đầu tiên.

Vì vậy, không có cái gì gọi là best keyword cả.

2 Likes

Ánh trăng nói hộ lòng em :heart_eyes::heart_eyes:

Cái này bác học từ google nhỉ? Seach google là có hay phải trãi qua một quá trình để học, đúc kết kinh nghiệm?
:grinning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?