Bắt đầu làm freelancer như thế nào?

Hiện tại mình đang học chuyên về Design Web và Front-end(vốn tiếng Anh tương đối). Mình dự định làm freelancer để rèn luyện và tích lũy thêm kinh nghiệm nên muốn tham khảo ý kiến bạn/anh/chị nào đã và đang làm freelancer(có kinh nghiệm) cho mình một số góp ý như:

• Nên chọn freelancer, odesk hay 1 trang web freelancer tại VN.
  • Khi mình mới bắt đầu thì làm cách nào để có thể nhanh chóng nhận được project phù hợp năng lực.
  • Một số vấn đề liên quan tới thanh toán: như nên chọn thẻ visa hay paypal…,
    Cảm ơn mọi người!
1 Like

bạn làm 1 mình hay là có team. mình cũng đang học web và cũng đang tìm 1 vài đàn anh có thể cho đi theo và làm 1 vài việc vặt để có thêm kinh nghiệm

1 Like

Mình tính làm 1 mình và kiếm mấy project nhỏ để làm thử

mình có thử bid tầm 15 project trên upwork (mảng web) nhưng ko giành đc cái nào :frowning:

1 Like

những người thuê toàn nhìn vào rating với earned, kiểu như mình mới bắt đầu thì thôi rồi :confused:

1 Like

Cũng phải có thủ thuật nâng rating và earn bạn ah. Trước mắt, thi các bài test của chính site để khẳng định level đã, sau đó tự nghĩ đề bài, tự bid dự án của mình và tự đóng (tất nhiên 2 account khác nhau nhé) :slight_smile: Sẽ mất tiền trung gian cho site, nhưng phải đầu tư thôi để có profile đẹp.

2 Likes

Ơ bác còn gian hơn cả em :smiley: E đang định đề xuất bác ấy kiếm project, chia nhau ra làm, kiểm tra phần của nhau rồi rồi rate nhau. hơ hơ… five stars
Cơ mà e cũng mới chập chững bước vào “con đường tình yêu”.:heart_eyes:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?