Bắt đầu học STM 32

Em muốn bắt đầu tìm hiểu về lập trình nhúng sử dụng STM. Nhưng thật sự em khá mông lung vì thư viện của STM khá là nhiều. Em muốn tìm hiểu thư viện khác mà không sử dụng Cubex. Liệu mọi người có thể cho em xin ý kiến được không ạ ?? Em nên bắt đầu thế nào ạ? Em đang rất là phân vân ạ ? Em có nên bắt đầu với std hay không? Hay là cmsis ạ ??
Em cảm ơn ạ !

CubeMX là một tool để cấu hình dễ dàng và dùng thư viện HAL (hình như thế) và chỉ dùng cho chip ST.

Nếu không dùng CubeMX thì vẫn có thể dùng thư viện khác và tự cấu hình bằng lệnh. Nó cũng không khó.

Keil ver mới đều có Package Manager (quản lý thư viện, example). Cần dùng gì thì tích chọn, nó sẽ add thư viện vào project.

2 Likes

Dạ vâng em vừa thấy phần example ạ. Nhưng mà anh có thể nói rõ hơn cho em cách tiếp cận được không ạ ? Ví dụ sử dụng Std thì nên bắt đầu thế nào ạ? Tại em mới nên khi nhìn ví dụ dài em hơi khó hiểu ạ.

Các package, thư viện thì Keil nó quản lý hết rồi. Chỉ cần install nếu muốn sử dụng.

Phải có datasheet của chip, rồi có user manual của thư viện mình dùng rồi tra cứu thôi em.

Các tài liệu đều có bookmark. Mình chỉ tìm đọc phần nào mình cần đọc thôi.

3 Likes

Dạ vâng ạ. Em cảm ơn anh nhiều ạ !!!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?