Bảo lưu kết quả học tập

Xin mọi người góp ý ạ.
Em theo học chuyên ngành hiện tại là vì theo ý của bố mẹ em và bây giờ em thực sự rất chán nản. Bởi vì bản thân em không hề đam mê với ngành học đó và gia đình em cũng gây áp lực rất nhiều. Hiện tại em đang rơi vào tình trạng mệt mỏi và không hề muốn đi học nên em tính bảo lưu kết quả học tập. Mọi người cho em hỏi nếu bảo lưu thì lấy lí do gì cho chính đáng và làm sao để bố mẹ không biết ạ?

Bạn đi xin làm phục vụ bàn vài bữa, hoặc phục vụ ở Karaoke. Ở đó, bạn chứng kiến cảnh người ta ăn chơi, tiền xài vung vít và cảnh bạn nai lưng ra làm, ăn chửi như ăn kẹo, hai thế giới trái ngược thì não của bạn tự nó phóng thích ra một số chất, và bạn sẽ suy nghĩ thấu suốt để biết làm gì, quyết định sao cho chính xác.

5 Likes

Cho mình hỏi là nếu mình bảo lưu thì bố mẹ sẽ biết đúng kh ạ? Vì hiện tại mình thực sự như bị trầm cảm vậy. Mình bảo lưu không phải để đi làm hay có ý định bỏ học mà vì bản thân mình cảm thấy quá áp lực và muốn được nghỉ ngơi một thời gian. Nhưng mình kh biết là nếu mình bảo lưu thì bố mẹ có biết không

Bảo lưu rồi thì không đi học, bố mẹ không biết à? Đã là người lớn rồi thì nên thành thật trình bày vấn đề hiện đang và cùng tìm giải pháp tháo gỡ. Sau đó, không có online nhé, online đọc nọ kia là trầm trọng vấn đề vì hay so sánh này nọ, mạng XH rất nguy hại với người trầm cảm. Khóa FB, Instagram, Zalo,… hoặc các thứ lại, ngừng truy cập Internet cho đến khi hết trầm cảm.

Mình khuyên đi làm là mục đích để bạn không suy nghĩ vẩn vơ. Mấy người làm việc cực nhọc về thể xác hầu như rất ít người bị trầm cảm, vì lúc ấy não thay vì tập trung lẩn quẩn với những suy nghĩ tiêu cực, nó sẽ phải điều khiển cơ bắp của bạn để bạn có thể sinh tồn.

Nếu đã rơi vào trầm cảm thực sự, trình bày với bố mẹ và đi bác sĩ, vì để lâu nguy cơ tự sát rất cao, nhất là ngày nào đó bỗng nhiên xuất hiện tiếng nói trong đầu mời gọi bạn nhảy cầu, vài lần như vậy thì có khi mình đang chat chit với một con ma.

4 Likes

Mình cảm ơn bạn. Nhưng ý mình hỏi là nếu bảo lưu thì có cần bắt buộc bố mẹ phải xác nhận vào đơn bảo lưu kh í. Vì mình đi học ở thành phố khác nên bố mẹ sẽ không có biết là mình đang đi học hay đang bảo lưu. Mình chưa tiêu cực đến mức muốn tự sát đâu ạ. Chỉ là mình muốn nghỉ ngơi thuii

lên trực tiếp phòng giám hiệu nói tình hình thôi, chứ làm đơn khơi khơi chưa chắc đã đc chấp nhận đâu, xin nghỉ 1 kì, hoặc 1 năm, theo mình nhớ thì theo quy định phải có ly do chính đáng mới đc nghỉ, bệnh tật, ốm đau, hay chuyện gia đình, và phải có xác nhận cụ thể

nên mình mới nói nếu trong trường hợp bạn bị stress với việc học, thì nên gặp trực tiếp thầy hiệu trưởng nói, xem ông có đồng ý cho bạn nghỉ ko

và chắc chắn thầy hiệu trưởng sẽ muốn cho bố mẹ bạn biết về điều này, thậm chí là mời gia đình lên để nói chuyện nếu cần thiết đấy

3 Likes

mệt mỏi là do không theo kịp chương trình hả bạn? bảo lưu 1 năm để chấn chỉnh, refresh lại bản thân thì cũng tốt. nhưng mình nghĩ ko nhất thiết cần 1 năm đâu.
Khó khăn gì cũng sẽ tìm được cách giải quyết hết. Đừng bỏ học, uổng lắm nha!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?