Bạn sẽ lựa chọn công ty nào

Nếu bây giờ có hai công ty offer các bạn cùng một mức lương net .Chế độ gần như ngang nhau .Nhưng điểm khác biệt duy nhất là một bên làm outsource cho nhật một bên làm cho âu mỹ .
Bạn sẽ chon cái nào .Xét trong trường hợp các yếu tố khác ngang nhau ,như gái xinh chả hạn

• Công ty Âu Mỹ
  • Công ty Nhật

0 voters

Âu Mỹ :sweat_smile:

3 Likes

sao ko phải là nhật nhỉ

1 Like

Trả lời Nhật rồi bác lại hỏi sao không phải là Âu Mỹ nhỉ :joy::joy:

• Âu Mỹ =))
1 Like

Âu Mỹ :slight_smile:

Âu Mỹ. (mặc dù đang làm dự án khách hàng Nhật)

Chỗ nào gái xinh, dễ tán thì làm. Tiền bạc không quan trọng.
Suy nghĩ của mình đơn giản chỉ có vậy :smile:

3 Likes

Tại sao là Âu Mỹ thế các bác, mình cũng chưa làm với công ty Nhật bao giờ.

Công ty nhật thì thường sử dụng công nghệ cũ hơn so với Âu Mỹ.
Văn hóa theo hướng Châu Á.
Thời gian làm việc bị gò bó hơn Âu Mỹ.
Hiện tại mình làm cho công ty nhật ở thị trường nhật.
Còn công ty Nhật mà làm cho thị trường Âu Mỹ thì mình không biết.

2 Likes

Gần như 99% chọn Âu/Mỹ :slight_smile:
Riêng cái khỏan dùng “tiếng Anh” đã ăn đứt các khoản khác rồi !

Một ngày đẹp trời nếu bạn muốn định cư US/Canada, thì kinh nghiệm làm việc Bắc Mỹ sẽ là một ưu thế lớn, rất lớn khi đi xin việc!

2 Likes

vì e thích làm việc với tiếng Anh hơn a ạ, giờ đọc ticket toàn tiếng Nhật, phải nhờ BrSE dịch mới hiểu được. thấy mệt :smile:

2 Likes

Đã vote, chị rồng bên nào mình bên đó :penguin:

4 Likes

em thấy làm việc cho nhật sẽ có vài điểm bất cập như sau
1 .bọn nhật phải gọi là bọn này lắm dự án củ chuổi .Có 1 dòng dự án kiểu như migartion .Chuyển đổi từ vb6=> vb.net or c# .dự án này mà sinh viên mới vào thì đúng là hơi tù .Đầu tiển cho code vb6 chạy qua visual studio 2008 nó sẽ tự động chuyển sang c# hay vb6 .nhưng nó vẫn còn một đống lỗi .Sau đó các Dev sẽ có một file gọi là file pattern để sửa các mã lỗi còn lại ví dụ như sau

Dim int a 

sẽ ví dụ dc sửa thành như sau

#a # BC3045 # Start
int a
#a # BC3045 # Start 

đoạn comment trên là để bọn nhật biết bạn đã sửa những gì
công việc đã có mẫu chỉ làm theo thôi .Các công việc tiếp theo sẽ là ngồi làm UT debug chụp ảnh màn hình UT Transtion .debug trong hệ thống cũ chụp ảnh giá trị một biến lại .Sang hệ thống mới thì phải đảm bảo là hai cái giá trị đó giống nhau .mà mình thấy Fpt software có vài dự án làm cho nhật to kinh lắm .mà toàn làm theo mẫu ko thôi ạ .
2.Bọn nhật nó có tính thủ dâm cực cao tự viết ra một đống third party .mà tài liệu của bọn này thì toàn tiếng nhật thật là ngu người .
3.Theo cảm nhận của mình thì nếu so sánh dev của hai công ty .một làm cho nhật một làm cho âu mỹ .Trung bình cộng lại thì dev làm cho âu mỹ sẽ cứng hơn
mình nghĩ lý do là code nhiều hơn thì nhanh lên hơn thôi
4.mình thấy bọn nhật nhanh lên nhất là kỹ năng execl luôn ấy .Làm nhiều vãi
5.đôi lúc có cảm giác các công ty nhật mang việc về vn toàn là việc tay to cần nhiều nhân sự

1 Like

Tất nhiên là Âu Mỹ rồi. Mình nhìn thấy mấy chữ nhật loằng ngoằng đã phát ngán rồi. Code mà chẳng hiểu nó nói cái gì :laughing::laughing:

Còn tùy người nữa bạn. Theo mình cảm nhận thì công ty Âu Mỹ có phong cách làm việc phóng khoáng và giờ giấc cũng thoải mái hơn Nhật. Nhưng với những người thích văn hóa nhật, thích học tiếng nhật thì họ thích môi trường nào hơn chắc bạn cũng biết r.

1 Like

vấn đề là làm cho nhật sai thì chịu khó xin lỗi tý là ok .Còn bọn tây thì bye luôn ná

Mình cũng chọn Âu Mỹ, đơn giản vì mình muốn thời gian làm việc linh hoạt :smile:

Tuy Nhật nó làm nhiều, nhưng công nghệ nó dùng hết sức là củ chuối, đã vậy còn gò bó rất áp lực. Còn làm việc với Âu Mỹ thì mặc định sẽ được tiếp cận với những cái mới, thoải mái về thời gian.

Đang làm cho Nhật đây. Đúng như những gì bác nói. Thích viết 3rd party mà doc thì chán ko tả nổi. Có cái 3rd pảty suốt ngày update BSP rồi lại maintain lại. Củ chuối vãi ra. Được cái bọn nhật lâu năm lên lão làng, chế độ ổn.

Bởi vì cty nhật rất là quy cũ và bảo thủ… khó tính khó chiều. Bảo thủ từ tính cách cho tới công nghệ… OT sấp mặt lờ và ít khi thấy phụ cấp lắm - nhân viên đã làm 2 cty nhật trong 4 năm cho hay( Tui)

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?