Bạn làm gì mỗi ngày để hôm nay (giỏi) hơn hôm qua?

Dù cho bạn đang học gì hay làm gì, Đạt nghĩ ai cũng mong mình giỏi hơn. Việc trở nên giỏi hơn không phải là việc có thể làm được trong một ngày, đó là một quá trình. Khả năng, kinh nghiệm hay kiến thức của một người tích luỹ từng chút một như cách một cái cây phát triển.

Vậy mình cần phải làm gì để phát triển từng chút chút một hay nói cách khác là hôm nay giỏi hơn hôm qua?

Mọi người chia sẻ cách của mình nhé.

Đối với Đạt thì mình cố gắng mỗi ngày khi đi làm về học một chút tầm 1-2h trước khi đi ngủ. Sáng dậy sớm hơn một chút lại kiến thức đã học tầm 30p rồi đi làm.

Mỗi ngày tích cóp một ít thì về lâu về dài mình có nhiều kỹ năng hơn.

Cuối tuần thì Đạt nghĩ là vừa học vừa chơi giải trí, không nên học và làm việc nhiều quá mà thiếu giải trí.

13 Likes

Mình thì toàn như sau:

• Sáng thì đi học :joy:. Đương nhiên rồi!
  • Chiều ở nhà học ngôn ngữ(công nghệ tùy khi nào cần) trong 2-3 phút. Sau đó nhân lên dần dần.
  • Sau khi học ngôn ngữ hay công nghệ xong thì đọc sách
  • Thư giãn sau thời gian học hỏi mệt mỏi

Đơn giản là vầy

2 Likes
  1. Viết blog chia sẻ chính những điều mình đang học. Mình nhận ra trong quá trình viết mình học được nhiều hơn và hiệu quả hơn hẳn so với việc chỉ đọc tài liệu.
  2. Nhòm ngó github trending và medium popular xem có gì hay ho.
3 Likes

thêm nữa:

1. Vô githublab xem có gì hay ho không?
  2. Vô reddit đọc tin tức về code rồi xem TIL
  3. Vô DNH xem drama… à nhầm. Xem các topic để học hỏi
1 Like

Tham gia một môi trường hoàn toàn mới (công ty mới, một chuyến đi tình nguyện,…) Càng có thử thách, mỗi ngày vượt qua một chút (VD như giao task trong công việc thì làm xong task đó) cũng là hơn bản thân hôm qua

Còn trong lập trình thì em nghĩ lâu lâu giao cho mình một topic mà mình chưa hiểu (chưa hiểu image processing, concurrent, microservices,… chẳng hạn) thì đầu tiên nên hỏi người biết rồi hay trên mạng để tìm hiểu sơ qua, có kiến thức cơ bản thì tìm thử bài tập hay project be bé kiểu hello world để làm quen. Sau đó suy nghĩ ra những thứ khó hơn để làm (một webapp nghe nhạc như spotify, một app so sánh hình ảnh, đoán tuổi qua hình, clone Chrome,…) Dù thời gian làm không hẳn là ngắn, chịu chơi làm project “khủng”, tích hợp một đống công nghệ có khi cả tháng mới ra thành phẩm

Từ ngày em đi làm ở FSoft, mỗi ngày tiếp xúc với một đống kiến thức mới, yêu cầu toàn dạng khó, khó code nhưng dễ maintain sau này nên lên trình rất nhanh. Cái gì không hiểu trong trường thì làm trong công ty + tự kiếm ý tưởng áp dụng kiến thức đó làm chừng 1 tuần là tinh thông ngay

3 Likes

debug

2 Likes

bác tiếp xúc với công nghệ gì mới thế .mà bác làm đơn vị nào mà lắm cái mới thế

cái này chuẩn nạ cứ debug được là ra vấn đề nạ

Buổi tối mình hay đọc ngẫu nhiên một cái gì đó trên Wiki, tất nhiên ko phải coding vì cả ngày ôm nó là đủ rồi :))

1 Like

Thiền thiền thiền thiền

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?