Bạn đã xem Bài tập lớn Nhập môn Lập trình của Bách Khoa?

Mình thấy bên Bách khoa vẫn là bá đạo về CNTT.
Những ai cứ kêu Bách khoa học lý thuyết nhiều các kiểu xong rồi “nâng bi” trường khác nên xem lại :smiley:
(Mình không học Bách khoa nhé :smiley:)

Tại nhiều thím không hiểu ý mình rồi đi so sánh độ khó của đề hay so sánh công việc sau này các kiểu.
Cái mình muốn nói ở đây là Chương trình và cách đào tạo chứ không phải sinh viên hay độ khó.

Những ai cứ kêu Bách khoa học lý thuyết nhiều các kiểu xong rồi “nâng bi” trường khác nên xem lại :smiley:

Trong topic này, ngoài kiến thức lập trình, thì để làm được, sinh viên cần một cái nữa là khả năng “Giải quyết vấn đề”. Trong đề, ta thấy được đề không yêu cầu rõ ra chúng ta phải làm gì, mà ít nhất phải đọc và hiểu được. Từ đó áp dụng kiến thức học được để giải quyết. Mình nghĩ đây là phương pháp dạy “khác người” và hay của Bách khoa.

Ý mình khi đăng cái đề này không phải cho rằng những trường bắt làm những cái khó hơn là tốt hơn.

Với lại, theo bạn @Minh_Hao_Van thì đây không phải là đề dành cho sinh viên Khoa học máy tính và Kỹ thuật máy tính. Như vậy, theo mình thì chắc đề dành cho sinh viên hai ngành này sẽ còn thú vị và khó hơn nữa.

13 Likes

=.= nhìn cái đề là nản rồi nói gì đọc các quy luật biến đổi gen :smile: rồi dò rồi viết chương trình :v . Nói chứ bác nào làm thử không :v:

3 Likes

ông thầy vui tính value :joy:, cơ mà code xong thì cũng èo r
chẳng biết cho code bằng python ko

3 Likes

Cái này chỉ là xử lí chuỗi thôi. Một số trường học nhập môn lập trình còn làm mã hóa hoặc viết thư viện dll cơ mà.

4 Likes

“làm mã hóa hoặc viết thư viện dll” là mang tính kỹ thuật. Ý mình khi đăng cái đề này không nói đến chuyện đó hay cho rằng những trường bắt làm những cái khó hơn là tốt hơn.

6 Likes

mình làm thử rồi, cũng k có gì khó. nhưng mà khoai ở chỗ k cho thêm thư viện :smile: chỉ dùng mỗi iostream và string.h

2 Likes

ok bác để em thử :smiley_cat:

1 Like

đề này nói lên điều gì mà bạn gọi là bá đạo ?

1 Like

sao chỉ vì cái đồ án như thế này thì lại gọi là bá đạo
nếu muốn thì giảng viên các trường khác cũng có thể cho đề cỡ này hoặc khó hơn được mà

2 Likes

Bài này mình làm rồi. Chủ yếu xoay quanh xử lí chuỗi. Mà hình như bạn còn thiếu file input mới đủ cái đề :smile:

3 Likes

Xử lý chuỗi cơ bản thôi mà, không có gì ấn tượng ngoài cái đề dài hơn chục trang khiến người đọc hoảng sợ.

1 Like

Ko chỉ riêng CNTT,hầu như mọi môn học ở BKHN từ bài tập tới thi cử đều khó và nặng,đòi hỏi tư duy cực tốt.

2 Likes

đề của BKHCM mà bác :(. Còn BKHN thì bá rồi

2 Likes

hình ảnh sống động nhìn khá thích. :heart:

2 Likes

nhìn hấp dẫn thui chứ đâu khó

1 Like

Thêm 1 câu chuyện kể về Cướp biển vùng Caribbean từ BKHCM :smiley:
https://drive.google.com/folderview?id=0BwMtktqNtNCjbUE5c3JSVWpMNDA&usp=sharing

4 Likes

ở tp hcm nghe bảo là đh khoa học tự nhiên là trùm về cntt nhất, theo mình nghĩ chất lượng đào tạo của 1 ngành , 1 trường k phải là dựa vào mức độ bt khó đến đâu lý thuyết khó đến đâu,mà dựa vào sv làm được gì sau khi học , làm có hiệu quả k, có tính ứng dụng không, có sử dụng được những thứ đó không, giữa lý thuyết và thực tế là 1 trời 1 vực, những ng giỏi ở trường đh, thi acm …v.v.v chưa chắc rằng sau này làm việc thực tế họ sẽ giỏi hơn những người khác, mặc dù họ vẫn có lợi thế hơn, vì công nhận là họ giỏi khi còn học đh, nhưng cntt thì k chỉ có giỏi chuyên môn là đủ, nếu chỉ giỏi chuyên môn thì chúng ta sẽ mãi mãi chỉ là 1 thằng cu li đi xây dựng sự nghiệp cho ng khác, mặc dù lương của những thằng cu li chất lượng này khá cao, ng giỏi k phải là người làm tất cả, biết tất cả, làm được cái khó , mà là ng biết mình cần gì, hiểu những gì mình đã biết, và quan trọng là vận dụng được những thứ đó để tiến đến thành công,

15 Likes

em phải đăng nhập like cho bác . Cơ mà culi em cũng thích rùi :slight_smile: .

2 Likes

BKHCM ngành khoa học kỹ thuật máy tính đạt được chứng nhận chuẩn ABET đó bạn à, không phải ngẫu nhiên mà năm ngoái ngành này BKHCM điểm đầu vào 25.5 đâu

1 Like

Mình vẫn thấy KHTN TP HCM nhỉnh hơn BK về chất lượng đầu ra.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?