Bài tập về struct trong c++

cho em hỏi là hàm int getPerimeter() không có tham số truyền vào thì phải làm sao ạ, em đã thử nhập giá trị vào từ bàn phím để khởi tạo giá trị ngay trong hàm nhưng chương trình báo lỗi ạ

báo lỗi gì? bạn đã đọc và dịch thông báo lõi chưa?

3 Likes

lỗi như thế này ạ

bạn đang muốn làm gì với method đó?

1 Like

theo như đề là cần phải tính chu vi và diện tích hình chữ nhật ạ, nhưng vấn đề ở đây là đề yêu cầu mình hoàn thành đoạn code ở ảnh 1 theo hàm đã đc khai báo sẵn, mà em lại không hiểu hàm int getpointer này không có tham số truyền vào thì khai báo kiểu gì

đây là hướng đối tượng
ở bài này, người ta muốn tạo ra đối tượng rectangle (hình chữ nhật) với 2 thuộc tính length (chiều dài) và high (chiều cao), một method trả về perimeter (chu vi) của đối tượng rectangle

1. đề bài có một hàm construct, nhận vào 2 biến length và height, chưa có hiện thực, cần bạn hiện thực thiết lập 2 thuộc tính đó cho object khi khởi tạo
    -> theo như hình hình bạn đã done phần này

2. một method trả về chu vi, hàm này chỉ cần trả về chu vi của đối tượng hình chữ nhật mà thôi, không làm gì khác nữa, chỉ là 1 dòng code mà thôi

return cong_thuc_tinh_chu_vi_cua_doi_tuong_o_day;

nhập từ bạn phím không có nghĩa là phải nhập ở tong chỗ đó
nhập ở hàm main, khai báo 2 biến, sau đó khởi tạo biến kiểu rectangle với 2 tham số là 2 giá trị đã nhập
còn tính chu vi đã có hàm, diện tích thì cũng tự tính

trước khi code, bạn cần đọc hiểu rõ bạn phải làm gì, chứ không phải là “gõ” và sửa cho tới khi giải quyết xong bài tập

5 Likes

em đã làm được rồi, em cảm ơn bác đã cất công chỉ cho em rất chi tiết như vậy ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?