Anh em DNH đang dùng hệ điều hành chính là gì, và tại sao?

Anh em vào chia sẻ cho vui, khoe luôn desktop luôn nào :smiley:
Đang xài arch:
Ưu điểm:

• Mình là người tối giản, thích tự custom và arch là ứng viên sáng nhất :rofl:
  • Quá nhẹ, xài nhanh còn hơn win 10
  • Arch wiki quá xịn, tra cứu, hướng dẫn nhanh gọn, cộng đồng hơi gắt nhưng ok
    Khuyết điểm:
  • Xem phim, youtube hơi chậm
  • nếu upgrade conflict hoặc fail thì sẽ khá khó để fix cho người mới

Tạm thời vậy đê, up cái hình phát

1 Like

Windows vì chém được đế chế và bắn được CS

5 Likes

Arch Linux lý do:

• Lười update, Arch chỉ cần chạy -Syu là xong
  • Linux nhỏ nhẹ hơn, đỡ xót máy ^^
  • Chỉ chạy Terminal và Trình duyệt nên Linux là đủ, không có nhu cầu dùng Windows
  • Linux dễ chọc ngoáy hơn.
5 Likes

macOS, mac ghẻ

3 Likes

giống mình y chang :laughing:

mình thì chưa xài mac bao giờ, nhưng thấy nó có bash shell nên cũng khoái. không biết nó cho tinh chỉnh được sâu cỡ nào, hay cũng chỉ để vọc vạch như windows nhỉ, tính làm cái trải nghiệm mà xót tiền quá :expressionless:

Không có được tinh chỉnh sâu.
Không có gì để vọc ngoài iOS và macOS App.
Không chơi game được.
Giá thì đắt.

=> GHẺ

4 Likes

Tinh chỉnh registry đi cho phê chứ làm gì chỉ để vọc vạch ::))

2 Likes

đụng tới registry tới đó cũng hết ga rồi bác :)) mà xưa dùng windows cũng chưa config thử mấy cái registry này, ko biết có gì hay ho ko :rofl:

Hồi xưa sài registry để cr.@ck IDM đc mà :))

3 Likes

Cài win vì:

1. Ứng dụng gì cũng có, mà nhiều hàng vừa miễn phí vừa xịn.
  2. Chịu khó vọc vạch registry thì rất nhiều thứ để chọc ngoáy
  3. Có nhiều trò để làm màu.
    https://www.youtube.com/watch?v=Ihcj82WdzHE
3 Likes

Không phải win không có trò nghịch. Mà người dùng win thường ít nghịch nên cũng không quan tâm cái đó. Tất nhiên nó khó nghịch hơn.
Một OS đồ sộ cài xong mấy chục GB phục vụ đủ loại người dùng thì nó cũng không thể ít trò nghịch hơn OS cài ra có vài GB được ::))

4 Likes

ngày xưa thời win 7 cũng hay down các thứ làm màu như bác, theme các kiểu :)) sau này “có tuổi” thì màn hình chỉ 1 một đen, ko icon, một browser để lướt web, hết :))

4 Likes

Nghe (đồn) bảo đến Catalina vẫn còn ship bash 3 vì GPL2/GPL3 :upside_down_face:

4 Likes

Trước giờ chưa nghiêm túc xài Linux bao giờ, chạy server thì chả có gì hay ho để nghịch, toàn mấy thứ công việc. Còn MacOS, mình cay cái cách nó quản lý window, full screen mode, overlay… tù vãi chày, nên cài win lên MacBook luôn. Thực ra chủ yếu bật lên để chứng minh Windows lắm trò thôi chứ bình thường có làm trò đâu :smile:

6 Likes

Bác sài Tiles hoặc Magnet App là căn chỉnh window thoải mái.

4 Likes

Mình xài Android vì thời gian dùng đt chiếm đa số trong ngày, còn lại thì dùng windows, linux, macOS đều nhau.

4 Likes

Dùng windows vì đây là hđh đầu tiên mình dùng và nó vẫn thỏa mãn đủ nhu cầu của mình :v

3 Likes

đù, xài gì nhiều dữ vậy thím :grinning:

sao bác ko cài song song, chứ bỏ luôn macOS thấy cũng hơi uổng cho máy mac :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?