Con gái thì nên theo học chuyên ngành gì trong CNTT?

ủa em học bên Đại Học Công Nghệ Thông Tin TPHCM à :open_mouth: anh nhớ là xếp chuyên ngành từ năm đầu mà ta :dizzy_face:

e ở miền bắc a ạ:grin:

Anh hỏi thật là lúc em mới vào đại học tại sao em lại vào CNTT thế :slight_smile:
Chứ anh đang có cảm giác là em học ngành này ko ổn tí nào rồi đó :slight_smile:

e chỉ nghe theo gd thui ạ

Nếu vậy em nên cố gắng qua hết các môn trên trường trc đã, chứ anh nghĩ giờ em chưa biết mình nên đi chuyên ngành nào đâu :slight_smile:
Em mới đầu năm 2 thì nên cố gắng rèn Anh Văn trước đi, còn chuyên ngành thì để năm sau rồi tính :slight_smile:
Nếu lúc học lập trình có khó khăn gì thì cứ inbox anh, nếu giúp được thì anh giúp :slight_smile:

vâng e c.ơn a nhìu ạ.rất mong dc e jup đỡ.hì

mà cho e hoi a học chuyen nganh j sc k ạ.va da di lm chua ạ

Anh chỉ hơn em 1 năm thôi :slight_smile:
Anh theo Công nghệ phần mềm
Ráng học tốt nhá em

mình thấy học ngành gì cũng được tại con gái IT ít lắm, có là các thầy ưu tiên tận tình chỉ dẫn hà :smile:

Chào bạn!
Anh thấy thắc mắc của bạn là thắc mắc chung của rất nhiều bạn NỮ muốn theo học ngành CNTT hiện này. Có thể là do gia đình định hướng hoặc có thể là do chính bản thân các bạn NỮ muốn học nhưng chưa được rõ về ngành này cụ thể nó làm về cái gì? như thế nào? công việc sau này ra sao? thu nhập có cao hay không? có phù hợp với chị em phụ nữ hay không? … có rất nhiều câu hỏi được đặt ra cho các bạn khi đang chuẩn bị ra quyết định có nên theo ngành CNTT hay không. Sau đây là một vài ý kiến của mình:

1. Ngành CNTT hiểu đơn giản là mình sẽ làm việc với máy tính (hoặc không) và tùy vào chuyên ngành mà bạn theo sẽ quyết định công việc bạn làm là gì, tùy thuộc vào năng lực của bạn có sẽ quyết định tới thu nhập của bạn, … như vậy nó cũng như bao nhiêu ngành nghề khác thôi. (bỏ công sức và kiến thức ra để làm việc)

2. Có khá nhiều chuyên ngành con của CNTT mà bạn nên xem xét mình thực sự có đam mê với nó hay không để quyết định theo đuổi. Bởi vì học và làm vì đam mê sẽ tốt hơn rất nhiều so với việc HỌC ĐỂ CHO CÓ HỌC.
    Ví dụ:
    +, Bạn yêu thích vẽ vời, bạn muốn mình có thể sử dụng các công cụ trên máy tính tạo ra những sản phẩm đồ họa như: giao diện website, mẫu quảng cáo, phim ảnh, … thì bạn nên theo ngành Thiết Kế ( trở thành một Designer).
    +, Bạn có đam mê muốn tự tạo ra những ứng dụng máy tính, ứng dụng điện thoại, những website mà bạn đã từng biết đến như: Facebook, Zalo, Game, … thì bạn có thể theo ngành lập trình. Lập trình thì nó khá rộng nên bạn có thể cân nhắc việc theo một nhánh cụ thể như: Front-end Developer (người phụ trách thiết kế, lập trình phần giao diện người dùng), Back-end Developer (người phụ trách lập trình phần xử lý dữ liệu của ứng dụng), …
    +, Bạn thích việc tìm tòi, nghịch ngợm các thiết bị, lịnh kiện, các nguyên lý hoạt động của chiếc máy tính, các thiết bị liên quan, … thì bạn có thể theo học về phần cứng (ở đây mình nói vậy cho bạn dễ hình dung thôi nhé, chứ ko phải học về phần cứng ko chỉ đơn giản như vậy)
    +, Bạn thích việc tìm ra lỗ hổng, tìm ra lỗi của một hoăc nhiều hệ thống có sẵn bằng cách áp dụng các kiến thức, các thủ thuật, các phương pháp, … để có thể vì mục đích phá hoại (gọi là hacker) hoặc vì mục đích muốn cải tiến hệ thống (chuyên viên bảo mật) thì bạn có thể học và theo ngành mạng.
    +, Một ngành nữa mà mình thấy hiện này khá nhiều các bạn nữ theo đuổi là ngành Kiểm Thử Phần Mềm (Tester). Công việc chủ yếu là sẽ sử dụng các ứng dụng đã được viết ra để kiểm tra độ hoàn thiện của ứng dụng đó so với yêu cầu đã đề ra (nói đơn giản là vậy).
    +, À nếu bạn có kiến thức và kỹ năng đủ tốt thì có thể lên làm quản lý hoặc chuyên gia tư vấn kỹ thuật, công nghệ, … (Nhưng theo mình nghĩ thì đó là ở cấp độ phải có kinh nghiệm lâu năm trong một nhánh bên trên mình kể lâu năm mới đạt được).

Nói chung còn rất rất nhiều các ngành khác trong lĩnh vực CNTT. Nhưng các nhánh chính thì chỉ có các nhánh bên trên mình đã kể (có thể vẫn chưa đầy đủ).

Và cái mà bạn cần quan tâm là giờ bạn phải xác định lại bạn có thực sự yêu thích, thực sự có đam mê với ngành này hay không thì mới nên quyết định theo học và làm việc. Vì cá nhân mình thấy con gái theo ngành CNTT sẽ bất lợi hơn so với con trai. Còn đâu tùy thuộc vào chính bạn thôi. (ngồi nhiều, căng thẳng, hay thức đêm hôm, xuề xoàng vs những việc khác, bị lười, bị thụ động, … ý kiến cá nhân thôi nhé)

Ok. Quyết định là ở bạn. :grin:

7 Likes

í í,bài này xúc tích này,e c,ơn a ạ,mà a có hieu biet j ve thuong mại điện tử va hệ thống tt k,a cho e cai nhin cụ the ve 2 nganh do voinua di.

đừng viết kiểu teen nữa bạ , đọc khó chịu quá

1 Like

Mình vẫn đọc và hiểu được những gì bạn viết nhưng mong bạn hãy cố gắng viết đúng Tiếng Việt có dấu nhé. :grin:

Cá nhân mình học ngành Hệ Thống Thông Tin ra. Nếu để nói về định nghĩa của ngành thì nó khá chung chung là “Học cách thiết lập một hệ thống thông tin trong một doanh nghiệp, trong một cơ quan có tổ chức, … Hệ thống thông tin ở đây có thể nói tới phần cứng hoặc phần mềm” cho nên bạn cần phải xác định cụ thể hơn nhé.

Cái mà bạn cần quan tâm là vị trí công việc mà bạn sẽ theo chứ ko phải ngành nào vì nói ngành nó bao la bát ngát và vô cùng lắm. Doanh nghiệp nó tuyển dụng nó ko yêu cầu học ngành nào mà yêu cầu VỊ TRÍ nào thôi. (vị trí ở đây: lập trình viên (Developer), thiết kế viên (Designer), chuyên gia tư vấn kỹ thuật, Bảo mật, nhân viên IT (thiết lập máy móc, phần mềm cho hệ thống máy trong công ty, …)

Thương mại điện tử nói đơn giản là “Kinh doanh qua mạng” thôi nhé. Tất cả những khái niệm, những hoạt động kinh doanh thực tế như thế nào thì kinh doanh qua mạng cũng vậy. Chỉ khác cái giao thức MUA và BÁN (cũng như một số cái nữa). Bạn chỉ có thể có 1 vài trò như trên mình kể trong ngành Thương mại điện tử, Hệ thống thông tin, … thôi nhé. Ko ai nói là “Tôi là một người làm về thương mại điện tử hay hệ thống thông tin” cả đâu, chỉ có "Tôi là lập trình viên Front-end, Back-end, designer, bảo mật, nhân viên IT, …

:slight_smile:

7 Likes

liên quan j tới giới tính.Thích j làm đó

những thị trg việc lm của trai nhìu hơn gái

thời buổi nào rùi mà còn phân biệt, nữ nam j ko biết

2 Likes

thì rõ ràng là như vậy mà

E thấy bây giờ các công ty tuyển kĩ thuật viên đa số là nam còn nữ thì ít hoặc không tuyển. Như vậy vấn đề việc làm rất khó

A ơi cho e xin link face a được k ak
E có việc muốn hỏi ak

Chuyên ngành thì không phân biệt giới tính em nhé

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?