7 bản phân phối Linux Non-Ubuntu cho người mới bắt đầu

Vãi cả rất tệ hại :rofl: recommend distro khó là tệ hại à. :rofl:

Ko biết phải nó không, mình cũng paste bừa thôi, chưa dùng bao giờ https://www.linuxmint.com/download.php

Lấy thông tin này từ đâu vậy ? Mình bắt đầu dùng linux bằng SUSE với Arch nè, nói thử mình bị vấn đề gì nghe chơi ? nó có gì mà ghê vậy, sợ break down à :no_mouth:

Cần gì phải hiểu ? ý bác là rolling release, post này đâu nói về chuyên đề rolling distro của bác ? đọc lại tiêu đề nhé.
Mà newbie cũng nhiều thể loại mà, đâu nhất thiết phải cần cái dễ để bắt đầu ? Cứ chạy máy ảo cài lần lượt các distro vào, thích cái nào pick cái đó thôi. Suy cho cùng thời này các distro đã overlap với nhau khá nhiều rồi, nếu chỉ là desktop pc thì ko cần phải quá quan trọng hóa máy cái vấn đề distro này ngoài sở thích.
Ps: Biết bạn giỏi rồi thì tự hào, ok, nhưng nói chuyện nên tôn trọng người khác chút nhé, mình thì thân thiện lắm.

Bắt trẻ em lớp 3 giải phương trình xem?

SUSE nếu bạn bảo openSUSE Leap thì còn chấp nhận, nhưng Arch? Thật sao? Bạn lại đi recommend newbie dùng 1 distro phải tự configure tất cả ư? Thế thì mình từ tận đáy lòng xin lỗi bạn vì gắt gỏng khi thấy bạn đi recommend Arch cho newbie.

BGD nên mời bạn làm giáo án triết học cho học sinh tiểu học thôi.

Chỉ ra xem mình có gáy như vậy à? Xem profile? Ơ? Yêu một thứ gì đó bắt buộc phải giỏi và ngạo mạn về điều đó?

Nếu bạn nói rằng bạn dùng SUSE hay Arch ngay khi sờ vào linux, ắt hẳn bạn đã dồn rất nhiều thời gian vào hay nghề nghiệp bắt bạn phải như thế, nhưng ở đây, nói chung là non-Ubuntu cho mọi newbie (và vâng, topic stoopid nhất mình từng thấy trên bất kỳ forum hay community IT nào, đúng hơn là 1 bài dịch cũ rích của các anh Ấn viết) và mình không hiểu sao bạn đành lòng gần như khẳng định rằng nhiều newb có thể khởi đầu với SUSE (vốn cho doanh nghiệp hay thành thạo) hay Arch, nơi mà bạn phải configure hầu hết mọi thứ. Thử hỏi xem bạn có quá đáng chăng?
Mong 1 mod nào đó archive cái đề tài ngớ ngẩn tốn thời gian này. Tưởng như canonical phá sản tới nơi rồi.

Đọc kỹ HDSD trước khi dùng

1 Like

merged 2 posts by noname00

Bác không cần phải so sánh quá lên như thế, đối với người cần một OS chỉ để dùng, ko thích mày mò thì ok, những distro đã wrapper lại mọi thứ và cài lên dùng liền thì ai bắt đầu chả được. Còn đối với dân IT nói chung và mục đích là để tìm hiểu linux nói riêng (thật ra newbie chứ ko nghĩa là sinh viên năm 1) thì cỡ như Arch thì có gì là khó để config trong khi tutorial đầy ra, đâu nhất thiết tự mò từ arch wiki ??? thông qua nó thì mọi người mới biết phân ổ đĩa, setup interface mạng, boot, mount, vim, systemd, … đó là những thứ tối thiểu cũng phải biết, ít nhất về mặt concept và cách config, cũng chả khó hơn lập trình một bài tập, nếu không ngày xưa linux chưa có GUI thì chả lẽ ko ai dùng linux ?. Nếu cố gắng lựa một thứ dễ nhất để bắt đầu thì không còn nhiều lý do để tìm hiểu

Ừ ok, mình chấp nhận lời xin lỗi đấy, hy vọng là thật lòng. Mình bắt đầu được thì người khác cũng bắt đầu được, lỡ nếu mọi người thấy khó quá thì chuyển qua thằng khác, chả việc gì phải xoắn, mà thằng Arch không cần phải làm quá nó lên, mình vẫn recommend nếu muốn tìm hiểu tốt thì nên đi từ Arch.

Mình cũng rất muốn điều đó xảy ra.

Quan điểm của bác là như thế, nhưng không phải ai cũng như bác, ok ?

Ko cần phải xoắn như thế bác, đây là forum, thảo luận mới vui chứ. Nếu thấy khó chịu hay cay cú quá thì out hoặc report nó.

Đó là lời khuyên thôi bác, nếu thử mà thấy khó quá thì next nó thôi, giống như mới đi xe thì có người khuyên nên đi tay ga, số, côn hay pkl, … chứ ko nghĩa bác ko bắt đầu được từ pkl đâu ?

PKL = LFS
Côn tay = Gentoo

:kissing_closed_eyes:

2 Likes

LFS mình nghĩ chắc xe đua moto gp luôn rồi, đúng nghĩa add tay và config từng package :rofl:

Có bác nào trong này vote cho Elementary OS không, riêng cá nhân mình thấy nó lightweight và giao diện của nó clean rõ ra ấy. Với cả dù là branch từ Ubuntu nhưng ít bị lỗi vặt như crash máy các thứ ấy.

2 Likes

Elementary thì mình cá nhân thấy ok đấy, nhưng cái pantheon của nó thấy cỗ lổ sao ấy

2 Likes

Cái này thì chuẩn luôn, đa phần các review đánh giá điều chê Pantheon với các ứng dụng đi kèm của nó thôi, mà chán phát là cycle của nó dài quá nên không cập nhật được :upside_down_face: Bây giờ là 19.04 rồi vẫn còn đó.

1 Like

Đa phần các distro base trên ubuntu đều dùng LTS vì tính stable vượt trội của nó, ngay cả ubuntu gốc, dùng LTS vẫn ok hơn non LTS như 19.04.

1 Like

Mình thấy pantheon đẹp mà nhỉ, phù hợp với phong cách tối giản. Thứ ngăn cản mình đến với nó là máy cứ cài elementary thì lỗi và chịu chết không cài nổi pantheon lên archlinux.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?