5 Phút tiếng Anh mỗi ngày - P1

Bạn dựa vào đáp án để trả lời ấy. Đây là dạng câu hỏi trắc nghiệm bạn phải chọn đáp án đúng nhất trong các câu trả lời đã cho chứ không phải tìm thêm trường hợp khác đâu bạn

3 Likes

Đề cho buổi sáng đó bạn. Khoảng 10h sáng ngày mai có đề mới và 9h tối mai có đáp án mới cho đề mới, bạn vào ủng hộ mình nhé :smile:

4 Likes

@ltd em cũng đang thắc mắc vấn đề đó :slight_smile: nhưng giả dụ trong 1 trường hợp anh muốn chuyển ý nói tới người nghe rằng " tôi đã từng sống ở nhà Tom và Jane cho tới tháng 3 " thì lúc đó em nghĩ là thì quá khứ đơn . “until” ở đây dịch theo văn phong thì nghĩa của nó trong trường hợp này có ý là “cho tới” giống như 1 bài hát có tên " until you " nghĩa là “cho tới khi em đến”. nên việc phân vân nếu có thêm đáp án ở thì qá khứ hợp lí nha bạn @ngocdao135 . trong trả lời trắc nghiệm thì cái cần nhất là nhanh và chuẩn xác nhưng cũng cần phải nghĩ đến trường hợp có thể có . vì ở đây là 1 vấn đề đưa lên để bàn luận và mình có thời gian để bàn luận và để hiểu rõ bản chất của câu hỏi nên mình mới có giả thiết có thêm trường hợp xảy ra ntn chứ đi ti trắc nghiệm mà ntn chắc xác định luôn :slight_smile:

Đã từng => hiện tại hoàn thành.

I have lived at Tom and Jane's house until **last** March

Nếu câu hỏi mà ra thêm cái hiện tại hoàn thành thì mới rắc rối, nhưng phải có thêm chữ last để mình biết sự việc đã xảy ra.

Không nên học “ngữ pháp” theo “phim” và “nhạc” được đâu @TruongNguyen. Ta có thể học cách nói và học nghe thông qua “phim” và “nhạc” nhưng không thể học ngữ pháp qua mấy món đấy được. Trong trường hợp “until you” anh chưa “dịch” bài đấy bao giờ nên không biết nói sao. Nhưng “until” nói chung có thể dịch cho tới khi. Kể cả trong tiếng Việt mình cũng có thể hiểu tới 90% là dành cho tương lai rồi.

Như câu ví dụ trên, anh thêm chữ last vào để khăng định nó là quá khứ đấy.

2 Likes

@ltd giờ thì em đã hiểu được cái vấn đề chính trong câu này :slight_smile: cảm ơn anh Đạt nhiều nha :smiley:

3 Likes

vâng blush:
em không để ý từ “this time” ^^

3 Likes

hì. Có phần 2 rồi kìa bạn. Bạn vào làm thử đi

3 Likes

Tom learning to play the guitars, so he can join his friends’ band

đúng là suy nghĩ cùa 1 ngưới lập trình, phân tích rất cặn kẽ. Mình thích cái cách mà bạn tiếp cận 1 vấn đề nào đó.
còn về “live” và " be living" thì nó khác nhau đấy

• Ta dùng “live” khi nói về 1 nơi mà ta đang sống " thướng trú" ở đó ( là địa chỉ thường trú mà các bạn hay khai trong Sơ yêu lý lịch)
  • Ta dùng " be living " khi nói về nơi mà ta đang sống " tạm thời" ở đó ( ngta gọi là địa chỉ tạm trú)
    Kết luận: tùy thuộc vào câu hỏi mà ngta hỏi , mình mới trả lới " live " hay “be living”.
    p/s : cảm ơn @Nhim_Xu đã post 1 bài tập rất thú vị.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?