5 Phút tiếng Anh mỗi ngày - P7

@dinhquochan lần đầu tham gia topic hả. Welcome :wink:

2 Likes

thứ 2 rồi, @dinhquochan rất dở bộ môn này, đang cố gắng để học tốt hơn @Nhim_Xu :wink:

2 Likes

@tuantien8979 vào topic này phải cảnh giác cao độ nhé :smile_cat:

Câu 1: … tomorrow, so we can go out somewhere.

c) I won’t work

Câu 2 : That bag looks heavy. …you with it.

c) I will help

Câu 3 : I think the weather … be nice late.
( Câu này có 2 đáp án đúng nhé. )

a) will
b) shall

Câu 4 :
A. Anna is in hospital
B. Yes, I know. …her this evening.

b) I am going to visit

Câu 5: We are late. The film … by the time we get to the cinema.

b) will be already started

Câu 6: Don’t worry. …late tonight.

a) if I am

1 Like

Vào đây reset lại kiến thức đi @dinhquochan ơi
Các Thì Cơ Bản Trong Tiếng Anh và Cách Nhận Biết
:wink:

2 Likes

@White_Mask Hix. You were late :sleepy:

1 Like

Vẫn còn phải xách dép đi theo các bạn dài dài :smiley:

2 Likes

Sai có một câu thôi mà @dailammoc

2 Likes

Mình tự học anh văn là chủ yếu, nên có nhiều điểm ngữ pháp bị hổng kỳ cục kẹo lắm. Nhưng vì mình chăm học nói và có cơ hội đi nước ngoài nhiều nên giờ nói tốt hơn viết nhiều :smiley:

Viết thì phải học tập nhiều lắm. Hi vọng mai mốt diễn đàn mình làm phần viết đi, vào chia sẻ chủ để ngắn rồi viết trong vòng 3 ngày hay 1 tuần gì đó đem nộp.

4 Likes

Một câu là nhiều rồi, tính ra đc có hơn 8 điểm :v

2 Likes

Viết free style luôn :smiley:

2 Likes

Em phản đối, is going to phải có sự chắc chắn mới dùng được trong khi ở đây lại là “I think”, đoán chỉ được dùng will thôi (sách solutions pre-intermediate có dạy bài này), PHẢN ĐỐI, PHẢN ĐỐI

2 Likes

tặng bạn @nhatlonggunz bài hát này :stuck_out_tongue: có vẻ như Elton không nghĩ như bạn.

3 Likes

Hix. Nãy giờ bận làm câu hỏi cho ngày mai không để ý tới thắc mắc của bạn. Mình giải đáp như sau:

• Ta thường dùng will với think, probably, sure, don’t think, I wonder.
    Ex: Do you think Sarah will like the present we bought her
    " Bạn có nghĩ Sarah sẽ thích món quà chúng ta mua cho cô ấy không ? "

• Tuy nhiên đối với những câu mang nghĩa dự đoán diễn biến và tình huống xảy ra trong tương lai mà không dựa vào dấu hiệu nào ở hiện tại chúng ta dùng được cả " will " và " going to ". Đây là trường hợp đặc biệt, khi đưa ra đáp án mình cũng đã giải thích rồi.

Cảm ơn phản hồi của bạn, nếu bạn có thắc mắc gì nữa cứ phản hồi cho mình nhé. Mình lập topic này ra rất mong những người có nhiều đóng góp như bạn đấy :wink:v

2 Likes

Hix. Đuối, mệt vì cả ngày gõ lóc cóc cái bàn phím. Thấy bài hát của @dailammoc hí hửng mở ra nghe ai dè không nghe được. Xỉu luôn :sleepy:

2 Likes

máy cùi ráng chịu vậy :smile:

2 Likes

This topic is now unlisted. It will no longer be displayed in any topic lists. The only way to access this topic is via direct link.

This topic is now listed. It will be displayed in topic lists.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?