Ý tưởng về đề tài tốt nghiệp

Mọi người không biết có ý tưởng nào ổn về đề tài website không nhỉ, em muốn tạo một website làm từ từ nghiên cứu đến khi tốt nghiệp là vừa, do em cũng vừa kết thúc năm 3 rồi ạ. Em đang tính làm một cái website về quản lý khóa học na ná giống Udemy ấy ạ, công nghệ thì em đang tính là frontend sài react còn backend sài asp.net api, không biết mọi người thấy sao nhỉ

LMS - Learning Management System có nhiều thành phần, từ quản lý khóa học, tới thi cử, điểm,…
Bạn có thể lấy 1 cái opensource về nghiên cứu để khoanh vùng phạm vi sẽ làm, nếu ôm nhiều phần quá sẽ làm không xong. Vd như cái này: MOODLE
Đây là một phần mềm LMS khá nổi tiếng, đến nổi có vài cty “bự” của VN đem về sửa lại “theme” gắn logo nhà làm lên rồi đem bán :slight_smile:

1 Like

Bạn nên làm về game trí tuệ. Cái này ít có sinh viên làm đề tài, và thầy cô giáo cũng không có nhiều kinh nghiệm để combat lại bạn đâu. Bạn cũng không phải back-end, front-end gì lôi thôi cả, vì bạn biết C Sharp thì cứ viết phần mềm desktop, khi build là chạy 100%, lúc trình bày cũng không lo lắng vụ rớt mạng, kết nối chập chờn. Thử với game đánh cờ vua theo kiểu chơi người chơi với máy tính và chế độ 2 người chơi, chỉ nên dừng ở mức căn bản. Cái này sẽ dễ cho bạn kiểm soát thời gian đó là khi bạn không có nhiều thời gian hoặc kém giải thuật thì chỉ cần show bàn cờ, đánh được vài nước cơ bản, còn nếu bạn mạnh thì trau chuốt đồ hoạ, nước đi các kiểu. Điều hay ho nữa là ở mức SV làm đề tài, bạn chỉ cần code giao diện và gắn các chess engine có sẵn (chia sẻ trên mạng) là chính, còn nếu định phát triển hơn làm đề tài thạc sỹ, tiến sỹ thì bạn phát triển chess engine. Ngày trước minh học lập trình vì không phải dân IT nên mình viết phần mềm game cross-zero (game đánh ca-rô ấy) để chơi với các bạn cùng trọ học, phải nói rất nan giải ở chỗ giải quyết việc “bít 2 đầu”, mất mấy tháng để mình giải quyết.

Mặc dù sẽ có bạn SV cho rằng game đánh cờ thì không có nhiều ứng dụng trong thực tế nên sẽ thiếu kinh nghiệm liên quan đến xin việc, mình sẽ giải thích luôn đó là đánh giá sai lầm lớn, cụ thể với game đánh cờ trên bạn sẽ luyện được các món mà nhiều doanh nghiệp thích:

1. Giải thuật khó nhằn vì game cờ là game trí tuệ
  2. Rèn tư duy chiến lược: bạn không biết chơi cờ thì không viết được game cờ
  3. Giao diện người dùng (UI, UX): game thì phải đẹp, nhìn thấy bắt mắt mới hút người chơi, nếu là game nhắm vào trẻ em nữa, cờ là một game mà trẻ em thường hay được bố mẹ cho chơi
  4. Game là một ngành công nghiệp đòi hỏi lập trình viên có đẳng cấp cao, hiếm khi thấy có những coder lởm được tuyển vào các công ty làm game so với đám “làm web dạo”
1 Like

cảm ơn bác, để em nghiên cứu coi xem sao, chứ udemy nhiều phần quá, em tính chỉ làm mấy cái ở mức vừa vừa là được, nào tốt nghiệp mình làm đầy đủ, chứ giờ chưa có nhiều kinh nghiệm, thêm cả database cũng rối

vậy hả bác, em lại ko mạnh về giải thuật cho lắm, tính đi theo hướng web hơn ấy bác, vì cờ thì giải thuật cũng khó nhằn lắm chứ ko đơn giản, bác làm dc là cũng ghê lắm á

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?