Xuất hình trên Macbook ra màn hình ngoài bị răng cưa

Hi cả nhà,
Mình mới chuyển từ window sang macbook và thấy khi mình xuất hình từ macbook lên màn ngoài (full hd ips), mọi thứ nó bị răng cưa và nhìn rất tệ. Một hình tròn ở màn mac qua màn ngoài nó thành cái lưỡi cưa, nhìn rất. khó chịu. Nhưng cùng màn sài trên window thì rất bình thường.
Mọi người có kinh nghiệm vụ này cho mình hỏi nguyên nhân và biện pháp khắc phục với ạ.
Cảm ơn cả nhà
Bổ sung: macbook của mình có cổng xuất hình HDMI, cáp HDMI loại tốt, màn ngoài là màn thường, không phải của Apple.

Không nhé.
Chỉ có 1 cách là mua màn 4k trở lên nối vào máy Mac thì mới hết rỗ. fullHD hay 2k vẫn rỗ do cơ chế hoạt động của mac nó vậy rồi.
Ps: cùng màn đấy nếu nối vào win hoặc linux thì ngon choét

4 Likes

mình dùng macbook pro 14 với màn hình full HD lẫn 2k vẫn không thấy có vấn đề gì
có lẽ vấn đề do setting scale/resolution của bạn ấy thôi

3 Likes

Đây là setting của mình

Mình thấy trong setting có HiDPI, tích vô thì nó đẹp thật, mà nó đùng à

Cái này do cảm nhận của mắt nữa bạn. Cái này khó giải thích nhưng màn fHD và 2k cắm vào mac thì như hạch, chỉnh cho nét được thì lại quá to, màn hình không đủ không gian để mà dùng thoải mái, mất hẳn ưu thế màn hình ngoài. Mà để vừa nhìn thì lại mờ tịt hoặc rỗ tan nát. Cũng màn đấy mà cho sang win hoặc linux thì ngon lành mà cắm vào Mac thì nước mắt chảy không ngừng, khó chịu cực kì.
PS: Có cu e làm cùng cty thì nó lại thấy bình thường, lại còn khen nét. Nên nếu bạn @hoalaxanh123 thấy khó chịu thì không nên cố quá, chỉ có đổi màn thì mới xử lí được thôi

3 Likes

Cảm ơn bác nhé, đúng là khoai thật sự. Màn 4K thì đắt quá, thôi đành chịu…

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?