Xử lý ảnh nhận dạng vân tay

Anh chị em nào có kinh nghiệm xử lý ảnh cho em hỏi , xử lý ảnh vân tay thì nên dùng nhũng thuật toán nào ạ? Em cảm ơn

hồi thực tập cơ sở, m có làm lại đề tài nhận dạng vân tay, chủ yếu làm cho biết, để học, chứ đề tài này thì nhiều ng làm rồi, bạn có thể tìm trên mạng rất nhiều tài liệu
nhận dạng vân tay thì tạm chia ra 3 phần
1 tiền xử lý, nâng cao chất lượng ảnh
2 trích chọn đặc trưng
3 nhận dạng, đối sánh
mỗi phần sử dụng các thuật toán khác nhau
phần 1 sử dụng các thuật toán nâng cao chất lượng ảnh cơ bản trong môn xử lý ảnh, các bộ lọc, miền tần số, miền không gian, toán tử điểm, nâng cao hơn thì dùng gabor, fourier rời rạc ( gabor có thể nối liên các vết đứt trên ảnh vân tay, còn fourier thì chỉ làm rõ biên thôi)
phần 2, trích chọn đặc trưng thì cái này không có thuật toán chung chung, tùy từng dạng đối tượng cần nhận dạng, có đặc trưng riêng thì thuật toán trích chọn sẽ khác nhau, vân tay chỉ có thể trích chọn nhiều đặc trưng khác nhau ( kết hợp được thì độ chính xác càng cao) như các điểm

phần 3 nhận dạng đối sánh, chủ yếu là sử dụng các thuật toán trong machine learning như mạng nơron nhân tạo, thuật toán k-nearest hoặc đơn giản là so sánh vector đặc trưng đã trích chọn được

cam ơn bác ,quá trình làm có gì vướng cho e hỏi thêm nhá :stuck_out_tongue:

1 Like

thời gian bạn làm là bao lâu, nếu chỉ có 1 tháng thì k kịp đâu, trước m làm 1 tháng,1 mình k kịp, nếu có team và thời gian lâu hơn thì có thể xong, vì nguyên cả 1 hệ thống chứ k phải 1 công đoạn, còn thu nhận ảnh, csdl trước mình dùng linked list để lưu vector đặc trưng, mấy thứ râu ria nữa, m cay cú ở thuật toán gabor, thường thuật toán này chỉ các luận văn thạc sĩ mới làm, lúc đầu tìm hiểu k biết, đến khi làm mới lòi ra :v còn fourier thì trong môn xử lý tín hiệu số có

e làm 1 kỳ bác ạ , kịp không nhỉ , e tính dùng opencv ,e làm trên linux, csdl thì dùng mysql, kiểu đăng nhập bằng vân tay ấy ạ

em cũng làm mình thôi .opencv thì cài vào qt creator ,nói chung code trên qt hết

phần giao diện, hay csdl thì cũng đơn giản, vì hiển thị mấy thông tin cơ bản, làm về mảng này chủ yếu là xử lý thuật toán, m cũng dùng opencv bản 3.0, nhưng chỉ dùng để lấy cấu trúc dữ liệu lưu ảnh, với sử dụng mấy hàm load ảnh, hiển thị ảnh, còn các thuật toán thầy bắt tự code :v code thì làm mãi cũng xong, nhưng khổ nối chạy lâu lắm, mặc dù thao tác với con trỏ, xem qua mã nguồn thư viện thì opencv họ còn sử dụng gì đó liên quan đến api lập trình windows, chứ mình code chay với con trỏ, mà thời gian thực hiện lâu hơn gấp 2, có khi gấp 3 của họ

e cũng nghĩ căng phần xử lý ảnh , thấy có cái đề tài của 1 ông anh khóa trước làm cái này ,mà ông ấy dùng thư viện sẵn, hỗ trợ hết nên thấy cũng ko được ổn cho lắm :smiley:

opecv có module trích chọn đặc trưng và nhận dạng luôn thì phải, hình học , khuôn mặt, vân tay có hết thì phải, độc gọi hàm, ngồi chờ kết quả, lắp ráp, trình bày :V

không thì làm 1 số đề tài hay có tính ứng dụng tại trường học luôn, điểm danh bằng nhận dạng khuôn mặt, bên ptit có thầy code ứng dụng này rồi, đến lớp cả lớp ngồi nhìn lên bảng, thầy chụp 1 pic thế là đứa nào vắng, đưa nào đi, đứa nào lạ đi học hộ biết hết :V

thì cái e đang làm là xác thực người dùng , nó cũng kiểu vậy , có điều là vân tay ,làm trên màn hình cảm ứng dùng pi3 , nhưng tạm thời mình cứ làm trên máy thôi ,

trước mình làm lấy database vân tay từ trên mạng, trên mạng có mấy bộ dùng để nghiên cứu về nhận dạng đó, từ loại ảnh sersor đến ảnh chụp , ảnh mờ nét có cả

bác có còn tài liệu gì không share em với , gmail: [email protected]

kì này m đang định làm lại gabor cho thực tập 2, nhưng tận ra tết, cũng đang tính làm từ giờ, có gì trao đổi nha, làm xong đề tài của bạn thì cho mình tham khảo với
tài liệu m gửi qua gmail

ok , cảm ơn bác ,co gì trao đổi, em giờ ms đụng đến xử lý ảnh :relieved:,chắc vẫn kịp được nhỉ , 4 tháng

:frowning: đùa chứ, bạn bảo xin tài liệu mình mới mò lại, thì k thấy đâu nữa, k biết có phải để trong usb đi báo cáo xong về format mất hết không @@

thui v , có gì thắc mắc trao đổi bác nhé

Anh ơi, anh cho em hỏi chút ạ. Cái tiền xử lý ảnh thì có những thuật toán nào để cải thiện chất lượng ảnh ạ?
Em gu gồ thì thấy người ta nói đến mỗi thuật toán gabor.Em cảm ơn ạ!

Tiền xử lý, nâng cao chất lượng ảnh mục đích cho khâu trích chọn đặc điểm, nhận dạng được tốt hơn
Nâng cao chât lượng ảnh có 3 nhóm phương pháp

• toán tử điểm
  • toán tử trên miền tần số
  • toàn tử trên miền không gian
    Không biết bạn đã học xử lý ảnh cơ bản chưa
    Dùng thuật toán nào thì còn tùy vào bạn làm trên ảnh ntn, tùy hoàn cảnh nữa
    Gabor là bộ lọc nâng cao, gồm nhiều bước xử lý, và nó không phải là bộ lọc cơ bản nên xem trong sách sẽ không thấy trình bày. Mình chết vì điểm này, khi làm đề tài mình cũng chưa học xla, nên chỉ xem qua các giáo trình xem nó ntn, thấy cân được nên làm, nhưng sau nảy sinh ra vấn đề bộ lọc gabor, thế là quang tèo luôn :smile:
    Gabor khác bộ lọc khác ở chỗ nó có thể nối liền các vân tay bị dứt, tương tự như biến đổi hình thái học phép giãn nở, nhưng nó có định hướng hay hơn, nó nối vân tay đúng chỗ bị đứt vì dựa trên ảnh định hướng, Theo mình biết, vân tay bây giờ dùng gabor là tối ưu nhất, k biết ngoài ra còn pp nào không

Gabor thì chủ yếu luận văn thạc sĩ trở lên mới làm, còn sinh viên bình thường thì hơi quá khả năng, nếu làm thì nên dùng thư viện có sẵn, chứ tự code hơi căng, nếu là ng mới bắt đầu. Bạn nên cân nhắc, nên học xử lý ảnh cơ bản đã, đi từ cơ bản đến nâng cao, gabor là nâng cao rồi, có nhiều khái niệm, kiến thức sẽ được đề cập bạn sẽ không hiểu nếu chưa học nhập môn xla

e đang nghiên cứu về lý thuyết nhận dạng vân tay mà chưa được học xử lý ảnh,e tìm đc 1 quyển tài liệu tiếng anh được đánh giá là đầy đủ mà đùa chứ a, nó hơn 500 trang chuyên ngành :’( aizzzzzz

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?