Xử lý ảnh của Camera an ninh

Chào các bác,
Em đang muốn làm một đề tài về xử lý ảnh trong cam an ninh , em muốn chỉ giữ lại nhưng hình ảnh mà có người di chuyển , còn các loại khác như chó mèo gà di chuyển hay không có đối tượng nào di chuyển em sẽ xóa.
Em muốn hỏi em cần tìm hiểu những lĩnh vực nào để hoàn thành đề tài này ạ !

Hi checkpoint.

1. Bạn có thể dùng OpenCV để tách các khung có đối tượng di chuyển.
  2. Một thư viện phân tích các đối tượng có trong khung YOLO.
  3. Các lĩnh vực : media, xử lý ảnh, nhận dạng chuyển động, nhận dạng đối tượng.

P/S Nếu nghiên cứu từ đầu thì có vẻ hơi quá sức tuy nhiên nếu kết hợp các thành phần có sẵn và dựng lên một hệ thống thì hoàn toán có thể được nếu bạn có một chút kinh nghiệm lập trình.

1 Like

Thanks Phong_Ky_Vo nhé

1. Tách từng ảnh trong video
  2. Dùng hog + svm để phát hiện người, không biết người trong video của bạn di chuyển ntn. Nếu là đi thẳng đứng thì dùng hog, còn lăn lê bò trườn, nhảy cóc, đi xe máy, xe đạp thì bạn tìm hiểu thêm. Như bạn trên có nói dùng yolo cũng được
  3. Ảnh nào phát hiện được người thì giữ lại, ngược lại không lưu
    -> Keyword: HOG, SVM, thư viện thì có nhiều bạn dùng cái nào cũng được. Ngoài ra có nhiều phương pháp nhưng phát hiện người thì hog + svm cho kết quả khá tốt r.

Khuyên bạn nếu theo nhận dạng thì phải học xử lý ảnh, máy học từ đầu
Hiểu cốt lõi bên sau các thuật toán, ý nghĩa, cách hoạt động
Tự code thì càng tốt, nhưng nếu không thì dùng thư viện nhưng phải hiểu, còn chỉ ráp ghép các hàm từ thư viện, làm theo tutorial thì bạn sẽ không có kiến thức để đi được xa

2 Likes

Thanks @hell6w9rld nhé

bạn có thể cho mình xin face hoặc email để khi nào không hiểu có thể hỏi được không ? Cảm ơn bạn @hell6w9rld
đây là face của mình https://www.facebook.com/khai.trinh.3914207

PTIT à :slight_smile: 20 character
Hình như là d14, chắc là làm đồ án hả?

đúng rồi @hell6w9rld

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?