Xin ý tưởng làm một project

Cái đó là bài bt lúc anh làm trên trường thôi, còn tutorials của microsoft thì ai xem rồi làm theo mà chả được chủ yếu là mình thay đổi nó thành của mình.

1 Like

Cái đó thì tùy thôi. Là game luyện trí nhớ mà. Ai nhớ được thì nhớ thôi.
Đâu phải gõ đúng 1 string là ra string khác liền đâu. Đưa cho họ thông báo string tiếp theo sẽ ra trong 3s nữa, yêu cầu chuẩn bị chẳng hạn.

1 Like

Giống với game Piano titles ghê. ý tưởng hay bữa nào rảnh làm thử mới được :smiley:

Cái này em sẽ để sau.

Cuối cùng là em sẽ cố gắng cải tiến và nộp những cái sau:

• Number Guessing Game (@DuyNguyen đắng là em chưa học C# hay VB)
  • Bài tính toán các số ngẫu nhiên
  • Bài How long string can you memory?, nhưng em nghĩ em sẽ làm với các số 0, 1 nhà anh @nguyenchiemminhvu (có 1 cái kỷ lục Guiness về người nhớ dãy số 0,1 dài nhất, và lần cuối em xem về nó là ông Nishant, nhớ được 1200 số nhị phân 0, 1)

Anh @david15894, anh rảnh không, dịch giùm em cái Number Guessing qua C# được không ?

1 Like

Không sao từ từ học cũng được. Em cũng có thể tìm soft để convert từ C++ qua C# đó.

1 Like

Hạn thi có gấp không, hay là học C# từ đầu cũng được thôi mà :blush:
Nền tảng em tốt thế thì học nhanh lắm :blush:

1 Like

Dạ gấp anh :’( trưa mai.

Ý tưởng này thì em phát triển lên thành cộng trừ nhân chia liên tiếp luôn. :smile: thú vị lắm đó. giống như 1+1=2 rồi lại lấy kết quả thực hiện phép tính tiếp theo. Em làm theo kiểu trò leo bậc thang ấy, cứ liên tục liên tục thì người chơi đỡ nhàm.
Anh đang làm mà tại bận làm đồ án nên bị đóng băng luôn :smile: anh đang phát triển lên thành game con rắn + kéo thả.
em có thể thêm một số “skill” ví dụ như mũ, lật ngược từ dưới lên, nhân với 10… (bên anh đang có 30 “skill” như logarit, căn, chuyển nhị phân, bát phân…)

2 Likes

C# a dở lắm e ơi :joy: bữa giờ đang ngâm cứu jav…a thôi, anh @tuancoi2506 được nè :wink:

1 Like

Code C++ đâu e? gửi qua tối về a convert thử cho !

1 Like

Dạ thôi được rồi anh. Em nộp bài rồi.
T7 thi mà T5 cô mới thông báo :’(

2 Likes

Mọi người ơi, bây giờ người ta thấy ý tưởng tốt nên yêu cầu phải làm ra giao diện cho dễ nhìn xíu, 1 tháng sau nộp lại, ok sẽ được thi thành phố.
Người ta nói nên làm cho nội dung phong phú hơn, ví dụ làm form, nút play gì gì đó. Rồi thêm ký tự thay vì chỉ là số, rồi sắp xếp hoặc đánh số hình ảnh (nghĩa là cho 1 chuỗi hình ảnh, kêu người ta nhớ, sau đó sắp xếp lại chuỗi đó).

Bây giờ em có 2 hướng đi:

1. Học C# làm winform trong cỡ hơn 2 tuần, còn lại để làm cái project

2. Giống như trên nhưng là làm với C++ bằng cocos2d-x, unity, QT Creature, …

Và em hoàn toàn không biết gì về cả 2 cái trên. Vậy em nên học cái nào, trong vòng 3 tuần :’(

Ngoài ra, người ta cũng nói có thể nhờ làm giùm hay lấy source, với điều kiện là khi chỉ vô đoạn code phải biết nó làm gì. Cái này có ai giúp được em hông ? :’(

2 Likes

Học cocos2d cho có nhiều clip hướng dẫn.

Hướng số 2 thì anh chưa học nên không dám phát biểu liều, nhưng mà nếu làm theo hướng 1 thì 1 tháng cũng làm được thoải mái :blush:
Nhưng đấy là a nói theo kiểu học C# chỉ để làm project mang đi thi thôi nhá , còn nếu em muốn nhân cơ hội này để học C# từ đầu ( kiểu như học theo 1 giáo trình/cuốn sách nào đó) thì kịp hay không còn tùy vào nhiều yếu tố :smile:

1 Like

Em chỉ có 3 tuần để học, 1 tuần để làm project, liệu có kịp :’( ?

Nhiều clip nhưng nội trong 3 tuần, em học được không anh nhỉ ?

1 Like

Chắc là kịp thôi :blush:, mà game em làm sao nhiều yêu cầu thế, hay là được thi nhiều game

Dạ một game anh, game về trí nhớ.
Thi phần mềm mà chỉ có ghi nhớ dãy số không thôi, mà còn trên console. Người ta bảo thêm nội dung nữa cho nó phong phú, rồi làm thêm giao diện (cái này gần như là bắt buộc)

Tức là em sẽ làm một game kiểu như này: hiện ra một đống ảnh lộn xộn xong bắt người dùng xếp lại trong thời gian nào đó ?

Dạ em sẽ làm một game trí nhớ. Lúc đầu sẽ cho người ta chọn mode, đến bây giờ thì em nghĩ sẽ có mode số, mode chữ và mode hình.

• Mode số sẽ cho 1 dãy số, người ta sẽ nhớ và nhập lại dãy số đó.

• Mode hình thì cũng như thế nhưng mà là 1 dãy các hình ảnh, sau thời gian ghi nhớ, đống hình ảnh sẽ xếp lộn xộn rồi bắt người chơi sắp xếp lại.

Hay là để 4 phương án cho người dùng chọn hay hơn nhỉ, như thế có thể chuyển sang cả game smartphone :blush:
Như thế người dùng có thêm mục tiêu phấn đấu nữa là Thời Gian

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?