Xin ý tưởng để giải quyết game thẻ bài

mình đang khá khó hiểu bạn ạ, mình mới học c++ 2 tháng ở lớp đại học, có nhiều cái mình không biết mình có đăng cả cái code dài như thế lên ai tìm được lỗi thì tìm mình bắt ép ai đâu, trong lúc này mình cũng đang kiểm tra lại thiếu sót gì ở đâu trong bài của mình, hay có cách nào để kiểm tra lỗi mà mình ko biết thì mọi người có thể chỉ, bạn được học ở đâu ai dạy bạn thế nào thì sao bạn ko xem cái đề cho mình vài cái ý tưởng, chứ bạn bắt bẻ một đứa gà mờ c++ như mình làm gì. Đúng là bạn có góp ý cho mình về việc nên tách bài toán ra từng phần nhỏ mình ghi nhận, nhưng còn lại những gì bạn nói mình rất khó nghe.

Code của bạn nên dùng mảng thay vì đặt hàng loạt biến1, biến2, biến3, biến4 rồi switch case 1 2 3 4 như vậy. Hạn chế các đoạn code lặp lại cũng là giảm thiểu khả năng code bị bug.

Mà bạn học C++ cơ bản 2 tháng, chắc chắn là học mảng rồi mà :confused:

3 Likes

dạ học rồi, nhưng mà ko biết dùng cái nào :)))

Ủa lạ vậy. Thay vì khai báo card1, card2, card3, card4 thì card[5] là được mà.

Có nhiều loại mảng sao?

2 Likes

ý em là áp dụng mảng hay switch case

Bạn cứ thử dùng mảng rồi sẽ tự ngẫm ra thôi. Mình không biết.

3 Likes

Đối với các đoạn code giống nhau, bạn thử so sánh xem chúng khác nhau ở điểm nào. Như mình vừa tìm được mấy chỗ này khá là hay ho :kissing:

image

UPD: Mình thử rút code của bạn từ 1k+ dòng còn 232 dòng :v tất nhiên là làm cho vui :v

4 Likes

em toàn bị sai chỗ đó, cảm ơn anh

anh dùng công cụ gì để check ra được lỗi vậy ạ

Dùng não thôi chứ có gì đâu. Tất nhiên là rút code của bạn mới ra lỗi chứ. Như mình có nói đó:

3 Likes

Đương nhiên là nó phải khó nghe rồi. Mình thấy các bạn chỉ bao biện bằng lập luận “mình mới học nên mình hỏi, biết thì trả lời, không biết thì thôi.” Đó là tư duy cực kỳ nguy hiểm, bởi sẽ có những lúc không ai chỉ bạn, người ta chỉ đưa cho bạn tài liệu rồi bảo bạn tự nghiên cứu.

• Khi đi làm, code có bug, bạn có nhờ người khác soát lỗi giúp không?
  • Trong một dự án, bạn sẽ đi hỏi sếp là nên dùng switch case hay if?

Tuy bạn sẽ không hỏi những thứ đơn giản như thế, nhưng với tình trạng này, bạn sẽ hỏi những thứ
có tính chất tương tự như thế.
Trường đại học là dành cho người trên 18 tuổi. Ở tuổi này người ta sẽ chỉ dạy những điều cơ bản, mang tính nguyên tắc, còn cụ thể phải làm thế nào, tự bản thân phải quyết định. Đó là sự khác biệt giữa người lớn và trẻ con.
Mình thấy người dạy bạn lập trình không chỉ cho bạn những thứ cơ bản khi viết một chương trình dài, khái niệm hàm hầu như không đề cập, cấu trúc điều kiện lơ mơ. Những cái này nó như những quả bom nổ chậm. Nếu người ta không dạy bạn mà để bạn đi hỏi phải làm gì để thì sẽ tiết kiệm cho họ ít thời gian ngày hôm nay, nhưng sẽ tiêu tốn của bạn gấp 10 lần như thế ngày mai.
Mà những cái này bạn có vẻ không hiểu, nên mình sẽ không reply thêm nữa.

6 Likes

Dù bạn có reply lại hay không thì mình vẫn muốn nói thêm với bạn vài điều. Mình đã nói khi mình hỏi mọi người mình vẫn đang cố gắng tìm hiểu để giải quyết vấn đề của mình và cũng chưa ỷ lại vào ai có thể giúp. Bạn ko cho mình hỏi ở đây thì diễn đàn này lập ra có ý nghĩa gì, hay ở đây chỉ nên hỏi những thứ chuyên nghiệp. Mình biết bạn lớn tuổi hơn mình, mình không biết khi bạn mới bắt đầu học lập trình bạn học thế nào, nếu bạn biết thì chỉ mình cách học mình vẫn sẽ tiếp thu và học hỏi. Với điều kiện hiện tại của mình thì những gì mình học đều phần lớn phải tự học. Cuộc sống đã vất vả lắm rồi nói khó nghe cũng không giúp được gì hơn đâu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?