Xin tư vấn về nâng cấp laptop

Em đang sử dụng chiếc Dell Vostro 5470, em muốn nâng cấp chip + ram + ổ SSD, hiện nay con chip của máy này đang dùng là Core i5 Haswell 4210U, em muốn nâng lên con chip mạnh hơn thì nên dùng chip nào ạ (để phù hợp với máy) với lại nhân tiện em muốn mua ổ SSD (tầm 256GB) thì mua của hãng nào, và giá cả như thế nào ạ?

• Máy ông hổ trợ tối đa 8GB ram (và chỉ có duy nhất 1 slot ram)
  • Về CPU thì máy bạn có tích hợp với những con CPU có sock FCBGA1168 nên chọn cpu nào sock này. - Và nếu muống nhu cầu thây CPU thì nên tới tiệm, đơn giản họ sẽ mua con CPU hiện tại của bạn và trừ vào tiền con CPU mới kia. Với lại CPU khó mua bỏ cha :))
  • Về SSD thì mình hơi bị mù :slight_smile: , bạn có thể chọn những hảng nổi tiếng như SankDisk hoặc Sam Sùng.

Ý bạn chip là cpu phải ko? Nếu là ko phải cpu thì nó hàn chết trên main, ko thay đc đâu. Nếu là CPU thì tiền thay ko rẻ đâu. Con CPU vài triệu thì gần nửa cái lap bạn rồi, chưa kể làm kiếm đc cực kì khó, cpu lap chứ ko phải của desk nhé. Tóm lại là bỏ ý định này.
Ram thì 8gb là xài ổn, tầm 700-800k, tùy hãng giá giao động.
SSD thì băm con evo 850 250gb giá 2.3tr. Hoặc con Patriot 250gb giá khoảng 1.5tr.

8GB mà 7-800k ạ?
e tưởng 4GB mới là 7-800k chứ ạ…

mấy con phổ thông như kingston, kingmax thì 7-800 chứ nhiêu, ddr3 nhé. ddr2 đồ cổ giá mắc mà chưa chắc mua được.

con dell này cpu hàn chết trên main nên ko thay được nhé ( chổ kêu thay được là họ phải khò main đó)
ram tùy hãng từ 400 -600k cho 4gb.
ssd thì thấy loại nào cũng được. có tiền thì Intel 520 hoặc Samsung Pro

À e nhầm ạ. Đúng dòi đúng giá dòi. :smiley:

Em cảm ơn các bác đã tư vấn! Vậy em chỉ nâng ram với SSD thôi vậy

Lần đầu tiên biết có người muốn nâng cpu lapop.Mấy dòng cấp thấp(ko phải workstation thì chỉ nâng được ssd và ram)
Nếu kinh phí khoảng 3-4tr trở xuống thì: Nâng samsung 850 256gb và 1 thanh ram (+ Nếu vẫn muốn dùng ổ hdd cũ thì mua thêm caddy bay kêu họ lắp hdd vô caddy bay để lắp vô ổ đĩa quang).Hết khoảng 3tr hơn tùy nơi.
Còn việc muốn có cpu mạnh và đang có 3-4tr. Ráng tiết kiệm thêm 2-3 tr nữa. Được 5-6tr + bán laptop cũ đc 4-5 tr nữa khoảng 10tr mua thinkpad t430s hoặc mấy con hp,dell latitude (mấy con này chip mạnh hơn, có 8gb ram, ssd) Nếu muốn mua thì lên voz hỏi mấy ông thương gia uy tín. Ông nào tư vấn nhiệt tình+ có uy tín thì mua

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?