Xin thư viện, csdl cho chat bot

chào mọi người, rất vui tham gia thảo luận với mọi người ạ.

Em là dân mới vào nghề, làm con chat bot tự kỉ 1 mình. Mọi người có thư viện share em với ạ.

chat bot thì theo mình là dùng nodejs với cả discordjs nhé. CSDL cứ sqlite mà xài

1 Like

Bạn muốn làm chat bot cho môi trường nào thì tùy môi trường sẽ có cách tạo khác nhau. từ đó bạn có thể bắt đầu với việc tìm kiếm theo từ khóa: chat bot + tên môi trường. Hoặc cụ thể hơn là how to make ....
Tuy nói là khác nhau nhưng nếu không có AI thì chat bot sẽ hoạt động như một con … bot.
Bạn kiểm tra người dùng gửi tin nhắn gì rồi cho bot phản ứng lại.
Ví dụ:

if ("Xin Chào") {
   bot_tra_loi("Xin chào, mình bot abc!")
}

Tất nhiên tùy mỗi hệ thống thì bot ngoài khả năng trả lời tin nhắn thì nó còn có thể can thiệp một số quyền như ban/kick member khi bot ở trong một group/channel.

• Về cơ sở dữ liệu thì còn tùy bạn dùng để làm gì.
    • Để lưu tinh nhắn => Không cần thiết phải có DB
    • Để lưu câu trả lời. Đồng nghĩa với việc xử lý khó hơn chút. Dùng DB nào cũng được, theo mình nên dùng noSQL cho tiện.
  • Ngôn ngữ thì cũng đa dạng cách lựa chọn (NodeJS, Python, PHP,…) tùy bạn biết cái nào.

Nếu bạn không thể xây dựng dữ liệu các câu trả lời có thể tham khảo một số dịch vụ thứ 3 như: http://www.simsimi.com/
Lúc này chat bot của bạn sẽ đoạn động kiểu như

Người dùng gửi tin nhắn => Dịch vụ đó nhận => Bot => Simsimi
Sau đó thì Simsimi trả message về cho bot, bot trả về lại dịch vụ và show cho người gửi tin nhắn.

Hình như Simsimi có tính phí nhé!

Đây là một con bot discord của mình. Bot thôi nhé không phải chat bot nên mình không cần DB làm gì. Và mình dùng NodeJS

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?