Xin lời khuyên về phát triển game và C#

Em là sinh viên năm 3. Em thích phát triển game, hiện tại em đang học C#. Theo em tìm hiểu thì hầu hết game được phát triển bằng C++. Em rất bối rối vì điều đó. Mong mọi người cho em lời khuyên.

Nếu em muốn làm game bằng C# có thể chọn Unity (dễ) và CryEngine (khó), dùng C++ thì có Unreal engine 4, SFML, SDL, Cocos2d-x…
Tuy nhiên lời khuyên cho em là nên học tốt CTDL & GT, toán game trước khi bước vào phát triển game nhé, em có thể tham khảo topic này Tư vấn chỗ học lập trình game trên C++ online tốt

2 Likes

Nếu bạn muốn làm game đồ hoạ 3D, chất lượng cao, xử lý phức tạp như LoL, DotA2, CoD,… thì 100% dùng các thư viện của C/C++ để phát triển
Còn nếu bạn chỉ làm mấy game đơn giản hơn như osu! thì C#, Java, hay C++ đều được
Trong forum mình có một bạn đang làm về mảng này @manh

2 Likes

Lập trình game có nhiều hướng, C# được Unity hỗ trợ (Unity cực kỳ phổ biến, khá dễ học và làm 2D 3D đều tốt) nên trường cho học cũng đúng thôi không có vấn đề gì đâu.
Nếu e vẫn chưa biết Unity có thể làm được thì thì vào đây xem

Nếu muốn bắt đầu làm game có thể thử làm demo của Unity trước để làm quen và hiểu được game tạo ra thế nào.
Trên trang chủ đó có sẵn tut hướng dẫn trong phần “Learn”, có thể xem và làm bài di chuyển UFO, đó là bài hướng dẫn vô cùng cơ bản mà bất cứ ai biết sơ sơ về lập trình đều có thể làm được.
Về chuyên sâu sau này nếu muốn thì học thêm C++ hay java tùy thích.

Rất nhiều game được làm bằng C++ không có nghĩa là những cái khác không có chỗ đứng, làm game chủ yếu xài engine, engine hỗ trợ ngôn ngữ nào thì phải học để làm bằng ngôn ngữ đó, có đầy người học cả C++ java, C#, javascript, HTML5 để làm game.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?