Xin lời khuyên cho học sinh đang có mong muốn học Đại học tại FPT

Chào các anh chị,
Hiện em đang là học sinh lớp 12, rất yêu công nghệ thông tin. Em đang có mong muốn học “An toàn thông tin” tại đại học FPT. Lý do em chọn trường này là vì đây là một trường chuẩn “3 :star: Quốc tế”. Gia đình em là một gia đình bình thường, bố mẹ làm việc quần quật cả tháng cũng chỉ kiếm được 4-5 triệu đồng. Cho nên việc chi trả học phí khi học tại đại học FPT là không thể. May mắn thay, em vừa nhận được email của đại học FPT thông báo “Đạt được học bổng toàn phần”.

Tuy nhiên em còn lo sợ về một số thứ khác, đang cần lời khuyên của các anh chị có kinh nghiệm:

• Liệu đại học FPT là trường đại học công nghệ thông tin tốt nhất tại Việt Nam?
  • Trong quá trình học tại đại học FPT liệu mình có phải đóng thêm khoản phí nào vượt quá khả năng chi trả của gia đình?
    Mong các anh chị đi ngang qua để lại giùm em một vài lời khuyên, vài lời tâm sự. Em cám ơn.
7 Likes

Chúc Mừng Bạn nhé (Y)
Mình cũng định thi FPT trước nhưng nghe nói học phí cũng không phải là tất cả.
Tiền sách khá là đắt đỏ vì sách nước ngoài với bản quyền nên giá cũng khá là cao(1tr-2tr/cuốn)
Dù sao mình nghĩ bạn cũng nên hỏi bên tuyển sinh qua qua chút :smiley:
Xem họ còn hỗ trợ thêm nữa không ?
An toàn thông tin học của HVQS mật mã cũng ổn mà :smiley:

1 Like

Hi, nếu bạn đạt giải quốc gia thì … nên vào đây học (thực ra, với những học sinh giỏi thì FU tạo dk cũng phải, vì thứ nhất các HSG này sau đi làm sẽ tạo danh tiếng tốt cho trường, hoặc những HSG sẽ đem về những giải thưởng uy tín từ các cuộc thi lớn. FU được nhiều hơn là mất.)

Về FU thì mình k học (vì nó đã ra đời đâu), nhưng cũng có hỏi tham khảo một số bạn sinh viên:
Ưu:

• Cơ sở vật chất cực tốt, học hành toàn con nhà giầu nên tư duy làm giầu cũng cao hơn trường # (ra trường làm ông chủ chứ k thèm làm dev ^^, hoặc chí ít quen được 1 bạn tiểu thư -> cái này có khi phải học RMIT thì cơ hội cao hơn.)
  • Nội dung học theo mình nghĩ là ổn nhất vì nghe tên các môn học toàn môn hoành tráng.
  • Các thầy FU khả năng chém cũng cao hơn các trường # -> luyện sau còn tìm cách bán thân với giá cao nhất (đi phỏng vấn mà k chém thì bọn tuyển nó coi thường và cho lương thấp)

Nhược:

• Tiền sách vở đắt đỏ (có thể mua photo cũng được)
  • Nặng (cần chăm học), không là tiền học phí k mất nhưng tiền nộp thi lại thì hàng đống.
  • Phải commit với FU sau ra trường phải làm việc 3->5 năm cho Fsoft với mức lương k được cao lắm.

Tốt nhất là cũng nên hỏi thêm bên tuyển sinh. Ngoài ra, mình nghĩ 5 năm DH, bạn cũng nên tìm các công việc làm thêm liên quan tới nghề (code dạo, freelancer, …) kiếm thêm thu nhập trang trải học + đời sống phí + tình phí. Chứ bố mẹ kiếm 4-5T mà bạn sống trên thủ đô, bét cũng phải mất 2T rồi thì ở nhà bố mẹ sống kiểu gì.

5 Likes

12T nộp đầu tiên cũng hơi chat nhỉ. Học tiếng Anh quái gì mà đắt thế.

3 Likes

Ko phải làm cho FU 3-5 năm nữa. Luật mới đã bỏ rồi :smiley:
Sách mượn của thư viện nên ko phải tốn tiền. Tuy nhiên sách khá cũ, nên giữ cẩn thận ko là vài triệu ra đi trong nháy mắt :joy:

Mà học FPT học phí 100% thì phải ráng mà học. Vì tiền học lại của bọn có HB được tính bằng (số phần trăm HB)*số tiền 1 môn. 1 môn bh là 3tr6 :)) Nhưng sắp tới là tăng lên nhé. Vậy nên đừng để rớt môn mà cũng đừng qua môn cho có. Cá nhân mình thấy rát nhiều người vì áp lực tiền nên dùng mọi thủ đoạn để qua môn. Không nên nhé.
Học FPT rất nặng, thầy cô thì ai chu đáo sẽ dạy kỹ càng nói thêm nhiều cái. Nhưng có người cũng dạy theo đúng chương trình học thôi, mà cá nhân mình thấy chương trình học khá nhiều nhưng thời gian rất ít :penguin: Cứ tưởng tượng 2 ngày phải học xong 1 bảng chữ cái Hiragana của Nhật đi nhé :joy:

Còn về FPT có phải là trường CNTT tốt nhất không thì mình nghĩ là bạn phải vô tự học và đánh giá thôi :))

Và cuối cùng là Welcome to FPT :joy:

10 Likes

Rất cám ơn mọi người :smiley:

1 Like

mình khuyên thật là nếu gia đình bạn như thế thật thì không nên học ở đâu trong 4 5 năm đại học kiểu gì chẳng phải có môn thi lại mà còn tiền ký túc xá tiền ăn các kiểu tốn lắm không biết trong nam thế nào chứ ngoài bắc này sv phải ở trong ký túc xá một năm cơ bạn à bạn có thể vào bk tp hồ chí minh học cho rẻ mà tiếng anh của bạn có tốt ko vậy

2 Likes

Mình đang học FPT. Và không được học bổng như bạn. Ráng kím lắm nhưng không nổi.
1 năm 3 học kì, 1 HK 24tr và còn tăng @@.
Lớp mình thì có cũng khoảng 3 - 4 đứa HB 100% và 1 - 2 đứa trong số đó là 140% (mỗi tháng lãnh tiền trợ cấp) chính vì vậy mà HB 100% rớt môn đóng tiền bù học bổng để học lại môn đó và 140% là phải nghĩ học.
Nhưng chưa thấy đứa nào bị như vậy chỉ thấy 1 đứa 100% đóng học lại 1 môn thôi vì cơ bản có HB này thì các bạn cũng là cá nhân xuất sắc rồi.
Về giáo viên thì các thầy ở đây dạy rất kỉ càng bạn hỏi gì là đáp ứng bạn ngay và vì tiêu chuẩn 3* nên 1 lớp hình như mình nhớ là chỉ khoảng 20 đứa thôi, không nhiều tránh bị loãng.
Lịch sử của giáo viên thì toàn là nhân vật tiếng tăm.
Sách học thì là giáo trình nước ngoài mượn thư viện cho từng môn từng kỳ rồi trả lại. Nhưng thực chất là có ebook cả tự share nhau.
Cơ sở vật chất thì HN có Hòa Lạc đẹp khỏi chê. Còn HCM thì thuê tòa nhà trong khu phần mềm Quang Trung nhìn tàng vãi. Mình ở HCM @@.

Nếu bạn thấy khả năng tiếng Anh ok thì chiến thôi tại chủ yếu là học và thi toàn tiếng anh.
Mình rớt 2 môn tiếng Anh doanh nghiệp chuẩn bị đi học lai đây @@.

3 Likes

Phải ở xong mới hiểu… =))

2 Likes

kaka vậy ah…tại thấy hình này kia, ký túc xá hoành tráng lắm mà. Nhưnh chắc hơn HCM rồi.

1 Like

Tiền học FPT là cả tiền sách rồi nha bạn. nếu bạn có học bổng 100% thì bạn chỉ phải mất tiền ktx cả tiền ăn thôi. À nếu bị học lại thì đóng 150% học phí nha, còn không có học bổng thì đóng 50%. khuyến mãi của trường học lại 2 môn đóng tiền 1 môn :joy:

2 Likes

:grin: Xin lỗi mọi người vì mình đã nhầm nha :smiley:

1 Like

hehe mới thấy thông báo hôm bữa.
hôm trước còn sale 50% cho 1 môn cứ như Black Friday =))

1 Like

mà mình nghĩ là nên bỏ học mà đầu tư vào đô la đi. Trường đang chuẩn bị tăng học phí :grinning: giải thích là tại giá đô tăng. nên đầu từ đô la bây giờ có khi có lãi đấy :joy:

1 Like

theo rồi thì theo luôn bạn ah…mình dang thực tập xong rồi hoc 3 kì nữa thì out. :joy::joy:

1 Like

Tỉ lệ sinh viên học lại có nhiều không? Những học sinh giỏi Quốc Gia có thường nằm vào top này không?

Cũng không tốt lắm, có sao không bạn?

hoc o fpt la hoc tieng anh nam dau toan hoc tieng anh thoi ban a khong qua duoc bai kiem tra dau vao cua no la 9cu goi ten em nha

1 Like

Bên tuyển sinh bảo là miễn khoản học phí Tiếng Anh mà??? :confounded:

An toàn thông tin thì UIT của ĐHQG tphcm rất bá đấy

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?