Xin hướng cách nộp bài tập nhóm online

Chào anh chị, như tiêu đề em cần hỗ trợ về việc thu bài các thành viên trong nhóm bằng google drive, em đang gặp khó khăn về việc phân quyền.

• TÌNH HUỐNG : Em là nhóm trưởng của lớp, mỗi thành viên có một Gmail, em đang có danh sách Gmail của lớp ( file excel và google sheet ).
  • YÊU CẦU : em cần một folder để làm kho lưu trữ chung bài tập của nhóm, gửi link folder này cho thành viên truy cập vào upload file nhưng phải đảm bảo được yếu tố công bằng và bảo mật, nghĩa là các thành viên chỉ được thêm/sửa/xóa file của chính mình, không được truy cập và chỉnh sửa file của người khác ( tránh trường hợp xem bài của nhau hoặc phá hoại ).
  • KHÓ KHĂN : Em không tìm thấy tính năng nào của google phù cho nhu cầu của em, nếu tạo tay từng thư mục rồi set quyền truy cập cho từng thư mục thì hơi mất thời gian.

Anh/Chị nào biết viết script để auto không ạ ? hoặc có tool nào hỗ trợ không ? cảm ơn mọi người đã giúp đỡ :+1::+1::two_hearts::cupid:

Mình học online qua ms teams và có tính năng bài tập giới hạn thời gian và mỗi thành viên chỉ sumit đc 1 lần nên bạn có thể thử. Google có Google classroom cũng có làm bt nhưng ko biết có đc như vậy ko, hoặc bạn có thể dùng Google biểu mẫu thử xem sao.

5 Likes

Mình cảm ơn bạn đã quan tâm, google form là sao bạn ? Bạn có thể nói rõ hơn được không ?

Tạo mỗi 1 thành viên 1 folder
Mời đúng thành viên cần quyền edit vào folder bạn muốn

Nó sẽ thành như thế này

- Lớp XXX
—Dồng/
—Chim/
—Moè/

Khi đó mời Dồng vô folder Dồng. Moè vô folder Moè. Đừng share folder Lớp XXX. Lưu ý là invite chứ ko phải share link :joy: Share link người khác vô được là như không.

5 Likes

cảm ơn bạn, nhưng lớp mình gần 200 người . hic hic

Bạn tạo 1 Google Form để mọi người thả file lên đó, sau đó file được up lên vào 1 folder do bạn quy định sẵn luôn.

6 Likes

Giờ chắc bạn giải quyết xong rồi.
Nhưng tại sao không để các thành viên tự gửi bài cho bạn nhỉ :smile:

4 Likes

Gửi qua mail…

4 Likes

nếu nhóm vài người thì còn nhận qua mail được, chứ lớp gần 200 thành viên mà nhận qua mail rất khó lọc và tổng hợp bạn ạ. chưa kể còn xử lý những mail khác, những nhóm khác nữa.

2 Likes

Cảm ơn bạn nhiều. mình đã làm theo cách này và thấy rất hiệu quả :heartbeat::heart:

1 Like

làm theo google form à bạn, khi đó thì bạn của bạn chỉ có thể nộp bài cho bạn, còn edit, chỉnh sửa kiểu gì, hay là nộp lại bản mới

2 Likes

hmm. đúng là làm theo cách này tuy là đảm bảo không chỉnh sửa, xem bài của nhau. Nhưng một khi đã nộp rồi thì không thể chỉnh sửa file cho chính mình. ( các thuộc tính khác như : text, date, checkbox,… thì còn chỉnh sửa được, chứ file up lên rồi thì minh chịu. Bạn có phương án nào để khắc phục được không ? thanks

à mà còn vấn đề chống spam nữa. Em có thiết lập bắt buộc phải đăng nhập bằng tài khoản google với lại mỗi account chỉ được submit form một lần. nhưng nhỡ có bạn tạo hàng chục acc clone vào up file bậy bạ để spam thì sao ạ ? có cách nào chỉ cho những người dùng mail sinh viên có tên miền của trường VD @hcmut.edu.vn mới được điền vào form không ? còn mail có tên miền khác không mở được VD @gmail.com ( cái này khác với phân quyền chia sẻ file trong Gdrive ạ )

Nếu dùng google biểu mẫu thì hoặc ko cần đăng nhập hoặc là dùng gmail để gửi nên ko dùng email khác được đâu. Bạn có thể thêm câu hỏi email với phần xác thực phản hồi là @hcmut.edu.vn, nhưng cách này chỉ dùng để ngăn người ngoài vào gửi thôi. Các bạn có mail .edu thì mình nghĩ nên tạo tài khoản microsoft vì hình như nó free với sinh viên ( từng nghe vậy) để học thì nó sẽ tiện hơn rất nhiều hoặc có thể cái @hcmut.edu.vn cũng có tạo biểu mẫu.

4 Likes

Đây là TUT của mình, nó đảm bảo được các yêu cầu của bạn :
1. Để đảm bảo tính công bằng và bảo mật => dùng chức năng up file của google form ( chỉ mỗi admin mới có quyền xem và chỉnh sửa file đã up lên )
2. để chống spam => admin và tất thành viên bắt buộc dùng tài khoản nằm trong cùng G-Suite.

• Bật chức năng chỉ những người thuộc @hcmut.edu.vn mới được truy cập link google form.
  • Bật chức năng mỗi acc chỉ được submit một lần duy nhất.
    ----> như vậy sẽ xác định được người thật tránh bị acc clone spam.

3. thành viên chỉnh sửa sau khi gửi file => điều này hoàn toàn không thể. fix nhanh bằng cách thêm thông báo : file đã gửi không thể sửa. đề nghị kiểm tra thật kỹ trước khi submit :joy:

khi hết thời hạn nộp bài bạn đóng link google form lại ( có extension auto ). xuất ra file google sheet, file này có đầy đủ họ tên, MSSV, email theo info của tổ chức G-Suite, ai nộp trước ai nộp sau. chỉ cần gửi file GSheet cho giảng viên là xong, vừa tiện cho người chấm bài, vừa tiện cho người thu bài mà lại đảm bảo được công bằng, dân chủ, văn minh :wink:

5 Likes

Theo mình nhớ thì tính năng xuất ra Google Sheet là mặc định của Google Form luôn.

4 Likes

tính ra google form vẫn còn nhiều nhược điểm nhỉ, nếu làm phiếu khảo sát khách hàng thì không thể giới hạn người trong G-Suite được. reCaptcha cũng của google thế mà google lại không hỗ trợ thêm reCaptcha vào google form được. mình mới test thử trang này https://google-form-submitter.herokuapp.com/ , kết quả spam được cả triệu record trong vòng 15 phút :cold_sweat:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?