Xin bài tập vòng lặp C

Minh đang học lập trình C mình đang học đến chỗ vòng lặp while và for mọi người cho mình xin một số bài tập về kiến thức này để hiểu hơn về những câu lệnh về vòng lặp này. Cảm ơn mọi người trước nhé !.

1 Like

Bài tập 1: Viết chương trình nhập mật khẩu và sau khi nhấn vào bàn phím thì 1 chút sau nó sẽ biến thành " * " , quá trình nhập kết thúc khi nhấn phím enter.

Bài tập 2: Viết chương trình dùng dấu " , " để ngăn cách ra mệnh giá tiền. VD: 10000 => 10,000

Bài tập 3: Viết chương trình nhập vào 2 phân số và tính tổng, hiệu, tích, thương của chúng (kết quả xuất ra phải có dạng phân số và phải được rút gọn)

Bài tập 4: Dùng vòng lặp để viết chương trình đọc 1 số nguyên dương có tối đa 9 chữ số.

Bài tập 5: Hệ thống tiền Việt Nam có các mệnh giá sau:
500đ
1000đ
2000đ
5000đ
10000đ
20000đ
50000đ
100000đ
200000đ
500000đ
Người mua hàng phải trả tiền cho sản phẩm mà họ đã mua. Hãy nhập vào giá tiền của món đồ và tiền khách hàng trả, viết chương trình hỗ trợ nhân viên cửa hàng thối tiền lại cho khách hàng sao cho số tờ tiền phải thối lại là ít nhất.

Bài tập 6 : Viết chương trình đồng hồ điện tử. Có dạng như sau: 00:00:00 . Khi bấm Enter thì đồng hồ (chương trình) sẽ chạy. Bấm SPACE để dừng và bấm SPACE để chạy tiếp. Bấm ESCAPE để thoát.

P/S: Mà làm nhiều bài tập cũng không đúng đâu. Làm ít thôi nhưng vừa đủ, nắm được tư duy lập trình :slight_smile: Tham khảo thêm tại Topic này nhé: Cách học lập trình thất bại

5 Likes

thank . Mình bt nhưng chủ yếu để mình rõ hơn về nó thôi bạn

2 Likes

Mới học mà nhìn mấy bt ni thấy khó khó sao áy bạn tucanhminh. hehe

1 Like

Uhm. Nhưng bạn đang học C ở đâu ? Channel Youtube nào?
6 bài trên cũng thuộc dạng nâng cao đấy, biết vòng lặp không thì mình nghĩ cũng chưa đủ :smiley:
Thôi thì làm mấy bài cơ bản dưới đây nhé:

1. Nhập một số nguyên dương n. Tính:
a.S = 1 + 2 + … + n
b.S = 1^2 + 2^2 + … + n^2
c.S = 1 + 1/2 + … + 1/n
d.S = 1*2*…*n = n!
e.S = 1! + 2! + … + n!

2. Nhập vào 1 số nguyên dương n, đếm xem n có bao nhiêu chữ số, tìm ra chữ số lớn nhất, chữ số nhỏ nhất.
Vd: n = 216935
Có 6 chữsố
Chữ số Min = 1, Chữ số Max = 9

3 .Nhập một số nguyên dương n (n > 0). Hãy cho biết:
a.Có phải là số đối xứng? Ví dụ: 121, 12021, …
b.Có phải là số chính phương? Ví dụ: 0, 1, 4, 9, 16,25…
c.Có phải là số nguyên tố? Ví dụ: 2, 3, 5, 7,11, 13…
d.Các chữ số có tăng dần hay giảm dần không?
Lưu ý ở chỗ này cần phải phân biệt rõ ràng giữa tăng dần “nghiêm ngặt” và “không nghiêm ngặt”
Tăng dần nghiêm ngặt: Chữ số đằng sau bắt buộc phải lớn hơn đằng trước. Vd: 123456
Tăng dần không nghiêm ngặt: Chữ số đằng sau có thể >= chữ số đằng trước. Vd: 1122334566

4. Nhập vào 2 số nguyên dương a & b với điều kiện là b > a. Hãy thực hiện các yêu cầu sau:
a.Đếm xem trong đoạn[a, b] có bao nhiêu số đối xứng, chính phương, nguyên tố
b. Tính tổng các số đối xứng, chính phương, nguyên tố trong đoạn [a, b]

P/S: Quảng cáo trá hình: Vietjet đang có sự kiện bán vé 0đ => Mua ngay còn kịp

2 Likes

nói thật với bạn mình là kỹ sư điện rồi và đang đi làm mà thấy ngôn ngữ C nó hay nên muốn học ngôn ngữ này . bạn thấy có khả thi không . bạn có thể cho mình xin fb ko cho mình xin có gì không rõ mình nhờ bạn chỉ giúp. Thank.

1 Like

Bạn làm trong điện lực à ?

Hay nhưng hay về cái gì ? Nó có giúp ít cho công việc bạn không ? (Đừng hiểu nhầm nhé, nếu bạn thấy thích thú và đam mê thì cứ học)

P/S: Mình cũng rất bận và ít khi rảnh để lên Facebook nên có gì thắc mắc thì cứ gửi thẳng message qua nick của mình trên daynhauhoc.com nhé !

1 Like

Kỹ sư điện thì học C là đúng rồi, lập trình Vi điều khiển vui lắm đó. Nếu đã đi làm thì nên mua một cái KIT Vi điều khiển đủ “món ăn chơi” như LED, động cơ, màn hình LCD,… Bạn học lập trình cho chạy trên KIT, sẽ sớm thành chánh quả.

1 Like

Mình làm tư nhân. Mình chuyên làm công trình nhận lai từ điện lực. mình làm giám sát . lúc rảnh rỗi nên muốn học thêm để tăng tư duy logic

2 Likes

Cảm ơn bạn nhiều nhé mình sẽ cố gắng hi vọng không bỏ lỡ giữa chừng

1 Like

cái KTV đó ở đâu có đắt lắm không

1 Like

mình cũng mới hoc đang đi ngang qua phần lý thuyết vòng lặp nên muốn hiểu thêm
đang cố gắng học thêm qua vài câu lệnh nữa đa.

1 Like

Bạn học điện mà chưa thấy KIT vi điều khiển à? Bạn lên Google gõ “KIT Vi điều khiển” sẽ thấy nhiều nơi bán, gọi điện hỏi người ta sẽ tư vấn cho bạn.
Một KIT nhỏ thì mấy trăm, KIT ngon nhiều món thì 1.5tr, 2tr…nhiều giá tùy theo túi tiền.

1 Like

ok bạn và cảm ơn banj nhiều nhé

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

2 Likes

Đề bài đã giả định có đầy đủ các mệnh giá tiền Việt, chỉ còn việc tìm số tờ tiền của mỗi loại sao cho ít nhất khi thối tiền thôi mà.
Còn thực tế, có thể thiếu tiền, trong trường hợp này cần mở rộng thêm chương trình, cho phép input số lượng tờ tiền của mỗi mệnh giá. Sau mỗi lần thối thì chương trình trừ bớt đi.
Trong trường hợp bạn nêu, thì đương nhiên là không thể giải quyết được. Việc bạn có tờ 50k, 20k thì không thể thối 60k. Lúc này nhân viên phải linh hoạt xử lý chứ, máy bó tay.

2 Likes

Mình không hiểu lắm. Cái này chỉ nhập 2 giá trị :

• Giá trị 1: Số tiền món đồ khách mua
  • Giá trị 2: Số tiền khách trả (đặt điều kiện là phải lớn hơn số tiền món đồ)

Rồi xử lý bằng vòng lặp như bình thường thôi :smiley:

Bạn xem thử code của mình rồi sẽ hình dung, nó rất “easy” : http://codepad.org/EiwTfUmP

1 Like

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

2 Likes

Mình không hiểu cho lắm ^_^’. Code của mình chỉ tính voi các loại tiền hàng 1000. Tức là số tiền đó phải chia hết cho 1000 thì mới tính được không là báo lỗi do các loại tiên của Việt Nam hiện nay chi từ 1000 trở lên :sweat_smile:

1 Like

Mình đã hiểu ý bạn.
Chương trình trên sẽ chạy sai nếu gặp trường hợp:
Thối 60k. Nhưng chỉ còn 3 mệnh giá 50k, 20k, 2k.
Theo chương trình tính ra số tờ tiền thối là 1 tờ 50k, 5 tờ 2k, tổng cộng 6 tờ.
Rõ ràng nhiều hơn 3 tờ 20k là tối ưu trong trường hợp này.
Vấn đề trở nên phức tạp rồi đây :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?