Xác định bia bắn súng bằng opencv

Chào các bạn,
Mình đang muốn xác định vùng bia bắn súng trong ảnh để từ đó tính điểm. Mình sử dụng thư viện opencv để xử lý
Ví dụ ảnh:

Hoặc:

Trên đây là ảnh minh họa, thực tế thì bia bắn này sẽ được chụp lại từ camera gắn ở đầu súng laser nên ảnh sẽ còn chứa thêm các cảnh khác nữa. Nó giống như nhận dạng biển số xe. Vì mình cũng mới tìm hiểu về lĩnh vực xử lý ảnh nên chưa có nhiều kinh nghiệm
Các bạn có thể cho mình một số gợi ý hoặc giải pháp không?
Cám ơn các bạn nhiều

Neu cai bia ko thay doi thi co the chuyen no qua Grey roi dung Template Matching. Minh ko hieu lam ve luc ban xong thi tren bia co hien gi ko de biet ban vao cho nao nhi? Neu thich ban co the ib minh qua fb: https://www.facebook.com/profile.php?id=100013169565255. Thi thoang moi len den xem.
Sorry vi ko go dc tieng Viet co dau.:smiley:

Bài toán:
Camera được gắn trên súng. Khi người bắn súng bóp cò (chiếu tia laser vào bia bắn) thì camera lập tức chụp lại ảnh (capture), trong ảnh sẽ có chứa bia bắn.
Vây yêu cầu đặt ra là phải nhận dạng được vùng hiển thị bia bắn, từ đó dựa vào điểm laser trên bia để tính điểm.

Mình tính sử dụng kĩ thuật phát hiện biên (edge detection) hoặc phát hiện đường tròn (hough circle), nhưng chưa biết là sử dụng thế nào cho phù hợp (liệu còn kỹ thuật khác tốt hơn hay không)
Mình nghĩ vấn đề khó ở đây là phát hiện vùng bia bắn trên ảnh

Mình có text fb cho bạn rồi:D

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?