WPF vs Winform đã lỗi thời?

Lời đầu tiên cho em xin chào đến các anh chị, em có đi phỏng vấn công ty nước ngoài, 1 anh lớn hơn em chắc độ 7-8 tuổi Giám đốc dự án (e mới 23 năm cuối bị đuổi vì nợ tín chỉ nhìu). Em thật sự là rất thích làm web, mà bị cái là toàn công ty phần mềm gọi. Em chỉ ở mức độ củ chuối nhưng được cái là ham học hỏi vs yêu công nghệ mới. Anh ấy nói với em là WPF vs Winform là lỗi thời mà hiện tại em đang làm WPF cho công ty nữa. Anh ấy chia sẽ 1 cách rất thoải mái và đầy kiêu cmn ngạo, e bik là e tạch buổi phỏng vấn rồi vì hỏi bên java thì làm sao e bik dc. Dù e tự tin là mình làm dc bootstrap, jquery phần front-end bên PHP mà anh ấy hỏi em phần JAVA mà mấy cái éo liên quan gì đến front-end chắc do em trình gà. Nên em muốn hỏi là WPF và Winform có đã lỗi thời ko. Em phỏng vấn 4-5 cty rồi cty nào cũng làm phần mềm = Winform vs WPF cho phần mềm quản lý vs kế toán

Hiện tại thì ứng dụng Desktop đã bão hòa từ lâu, doanh thu cho việc tạo ứng dụng desktop từ một cá nhân là cực thấp. WPF chủ yếu là dành cho doanh nghiệp lớn, bệnh viện, ngân hàng… với các phần mềm quản lý là chính. Còn Winform thì đúng là lỗi thời thật vì chủ yếu là những ứng dụng xây dựng cách đây cả chục năm, chi phí cho việc chuyển đổi là quá lớn, hoặc đơn giản là không cần thiết. Chỉ cần bảo trì và mở rộng một vài chức năng nhỏ nên cũng không cần thiết phải chuyển qua WPF.

1 Like

đúng rồi anh, e đang làm cho công ty phần mềm, mà họ làm dự án là phần mềm cho công ty lớn thôi. Em đi phỏng vấn họ yêu cầu Công nghệ Frontend: React, Redux, CSS, Bootstrap, ES6/ES7, Javascript, HTML. Em cũng gửi cv vì bị họ gửi mail có đào tạo lại, mà hồi sinh viên vs đi làm thì em chỉ có CSS Bootstrap vs code thuần PHP.

Sao em không tiện hỏi anh ấy là cái gì đang là thức thời :slight_smile:

2 Likes

Giờ mà chỉ dừng lại ở CSS, Bootstrap hay PHP thì khó lắm. Cái đó để lên được lương cao cũng khó vì nhân lực mảng này đông kinh khủng. Bạn đã sẵn nền có thể tìm hiểu thêm mấy cái Frontend mà bạn vừa liệt kê bên trên. Thêm cái NodeJs là đẹp, công nghệ mới, nhân lực đang thiếu nữa

Có thể do CV của anh gửi có vấn đề gì đó, như project về winform và wpf nhiều trong khi công nghệ web (backend và frontend) ít
winform và wpf cũng như các công nghệ làm app desktop hiện tại đã bảo hoà, thậm chí người ta đã port app hoặc chuyển hẳn sang công nghệ web nên giờ web đang được tuyển nhiều ở cả frontend và backend
Tuỳ theo anh thích front hay back mà lựa chọn theo hướng phù hợp

1 Like

Cái CV của em là toàn là bên PHP có vài cái nhỏ bên .NET mà ko bik sao bên nhân sự của mấy con ty phần mềm gọi em đi PV suốt. PV riết em nãn. Em thích frontend rồi từ từ qua backend. Đi phỏng vấn gặp ông phỏng vấn hỏi em trong 2 năm mà sao nhảy công ty nhiều quá vậy, em nhảy có 5 công ty, ổng chê WPF vs WF lỗi thời. khó thật

công nhận 2 năm mà nhảy tận 5 cty là nhiều thực. Em thích bên web thì nên chú tâm hơn về web. Đừng có bận tâm đến máy cty app. Trc khi đi PV nên tìm hiểu trước về cty đó cho đỡ tốn time :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?