Windows không thể truy cập vào USB

Dear mn, xin lỗi mn nếu hôm nay có làm phiền mn nhiều quá
Thật sự không biết do mình mua phải USB đểu hay do trong quá trình boot win vào USB nên mới xảy ra lỗi. Trong lúc boot win vào thì Rufus có báo là “usb is being used by another process”, không biết có phải virus hay ko nữa. USB của mình bây h Window không thể access được. Có ai biết cách fix không ạ? Mình đã thử dùng cmd với diskpart rồi, cũng thử vài tool trên mạng rồi nhưng không có cài nào detect được cả
image
image
image

• Bạn thử test USB trên máy tính khác/ hệ điều hành khác.
  • Dùng các phần mềm chuyên thao tác với thiết bị lưu trữ như : mini wizard partition, … để phân tích.
  • Format lại USB chưa
  • xóa hết phân vùng usb và tạo mới lại.
3 Likes
  • trên máy tính khác cũng vậy à
  • mini partition wizard thì không nhận ra usb của mình
  • window không access được nên mình không format được
  • phân vùng của usb không access được nên mình không xóa hay thêm được

Cách xử lý: boot bằng CD/DVD đĩa mang tên Gparted, từ đó xử sạch sẽ cái USB. Trường hợp vẫn không xử lý được => nghiên cứu về việc nạp firmware lại cho USB.

5 Likes

Tết nhất quên hết cả giờ mới quay lại đây. Xl bạn nếu có làm phiền nhé. Mình đã tìm cách nạp lại firmware rồi nhưng không tìm nổi firmware chuẩn. Cho mình hỏi rõ hơn cái cách boot bằng đĩa DVD Gparted kia là như thế nào? Mình chưa hiểu cái bạn nói là gì?

Có 1 cách khác đơn giản hơn là cắm usb vào máy tính chạy Linux thử format sạch sẽ xem sao. Nghi usb giờ là 1 ổ virus cắm máy nào lây máy đấy

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?