VPS AWS của amazon bị lag?

hi there ! chuyện là em lần đầu dùng con VPS AWS nhưng em gặp một số vấn đề ạ

1/ con VPS speedtest gần 2000Mbps, PC của e băng thông đi nước ngoài khá ổn tầm 30Mbps, cấu hình Con VPS cũng tạm được CPU 32core, RAM 190GB, SSD NVMe, lúc hoạt động CPU, RAM trong stask manager chỉ 1 -2% nhưng e điều khiển qua remote desktop nó cực kì giật lag làm gì cũng chậm ạ.

2/ lúc đăng kí e chọn sever ở Mỹ, check IP, vị trí thì cũng ra IP, địa chỉ nhà mạng Mỹ, nhưng khi lướt web vẫn bị google nhận ra ở Việt Nam, hiện nội dung kết quả tìm kiếm, ngôn ngữ toàn tiếng Việt :(( mặc dù chưa đăng nhập tài khoản google hay làm gì cả. vào các website thì auto chọn ngôn ngữ Tiếng Việt.

cảm ơn ạ.

tốc độ (gọi đúng chắc là là băng thông) 2000Mbps, 30Mbps là gì
latency 10ms, 20ms, 500ms là gì?
khi nào bạn hiểu về 2 thông số này tự nhiên là biết vấn đề nằm ở đâu

thấy bạn hỏi quá nhiều câu hỏi với các chủ đề không liên quan gì nhau, mà lại toàn là những câu hỏi cần có kiến thức cơ bản mới hiểu được nên khuyên bạn học những kiến thức cơ bản cho chắc vào. khi không có kiến thức cơ bản thì dù có nhận được câu trả lời cũng không giúp ích được gì nhiều đâu

4 Likes

ping từ 2-4ms a. vì lỡ mua rồi nên cuống quá, bác thông cảm :((

1. Tốc độ ánh sáng ~299792km/s, khoảng cách từ việt nam đến bờ tây nước mỹ ~9255km.
    ==> Tốc độ ánh sáng đi từ việt nam tới mỹ mất ~30ms thì lấy đâu ping 2,3ms . M sử dụng vps ở mỹ cũng phải cỡ ping 300ms lag là đúng rồi :))
  2. Dùng firefox chế độ ẩn danh xem sao nhé :))
5 Likes

ở hcm ping tới 1 server đặt tới hcm ping tốt nhất cũng chỉ 7ms, chưa từng thấy ping thấp hơn bao giờ (trừ mạng lan)
bạn ping tới mỹ mà 4ms, bạn nói điều này với những người xung quanh xem nó khó tin tới mức nào

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?