VPN không ẩn được vị trí?

Hi there ! Cho mình hỏi VPN chỉ fake được mỗi IP thôi đúng không mọi người ?
youtube Premium không đăng kí được ở Việt Nam, mình dùng VPN chuyển IP qua Mỹ thì đăng kí được và dùng bình thường. Nhưng youtube vẫn nhận ra là mình đang ở Việt Nam nên youtube hiện logo “Premium VN” và nội dung hiển thị vẫn là các kênh ở Việt Nam. ( mình thấy vô lí, dịch vụ không cho dùng ở VN nhưng đăng kí ở nơi khác rồi dùng ở nước bị chặn thì lại hiện đang sử dụng dịch vụ ở nước đó ) mình có hỏi supporter của NordVPN thì người ta bảo là không ẩn được vị trí . Nhưng mình trong quá trình sử dụng mình thấy tùy web, có cái bị lừa bởi VPN, có cái thì không !

VPN đứng giữa bạn và các server trên Internet. Do đó, nếu ứng dụng nào chỉ dựa vào IP để đưa ra nội dung phù hợp thì bạn có thể truy cập được nội dung dành cho một số khu vực nhất định vì nó chỉ thấy IP do VPN cung cấp chứ không phải IP thực của bạn. Tuy nhiên, các nhà cung cấp dịch vụ lớn đều biết rằng người dùng có thể “qua mặt” họ với các dịch vụ VPN, cho nên họ sử dụng nhiều kỹ thuật phức tạp hơn để nhận diện vị trị của bạn chứ không phải đơn giản là dựa vào IP. Đối với YouTube, vì nó thuộc về Google, mà Google có thể nắm được nhiều thông tin khác của bạn và có thể xác định bạn đang ở VN chứ không ở Mỹ. Tôi không biết chính xác thuật toán của họ, nhưng tôi có thể đưa ra một ví dụ đơn giản để xác định bạn đang ở đâu: Bạn truy cập YouTube với IP ở US chẳng hạn, nhưng cùng lúc đó, phone của bạn dùng Android lại đang chỉ ra rằng bạn đang ở VN, vậy thì không khó để xác định bạn đang ở VN phải không? Đơn giản là vị trí dựa theo phone có xác xuất lớn hơn. Google hoàn toàn có thể làm được điều này vì họ kiểm soát được toàn bộ các thông tin về bạn từ tất cả cả thiết bị có kết nối vào Internet và có đăng ký bất kỳ dịch vụ nào của Google trong thời gian thực.

8 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?