Visual studio community có gì khác so với visual studio premium và các bản khác?

e không hiểu tại sao MS lại chia ra nhiều loại VS như thế.
e thấy tính năng của mấy bản này cũng tương đương nhau mà.

3 Likes

Nhìn sơ qua là thấy sự khác biệt ở chữ community và chữ premium :smile: Về bản chất thí premium có nhiều tính năng dành cho doanh nghiệp hơn.

Và theo Đạt nhớ không lầm thì Community Edition không hỗ trợ MFC. Về chi tiết so sánh các phiên bản khác của VS có thể xem ở đây

6 Likes

:expressionless:

Có MFC mà a.

trong này không có Community a ạ. :cry:

3 Likes

Có cần thiết phải so sánh không? Các bạn sử dụng bản Free đã hiểu hết chức năng chưa? Code sản phẩm hoàn chỉnh từ bản Free chưa? Nếu chưa thì cứ bản Free mà chiến :smile:

• Không cần phải mò tới Pro, Ultimate, Test Pro … làm gì; vì nó chỉ áp dụng ở mức nào làm sản phẩm bạn cần thì hãy lấy. Ví dụ: cần phát triển môi trường thực hiện Test cho tự động hoá sản phẩm thì mới cần Test Pro, cần được hỗ trợ từ phía MS khi bạn sử dụng Platform API thì mới cần tới Pro, cần công cụ thiết kế kiến trúc hệ thống với Code Map thì mới cần tới Pro hoặc Ultimate…
5 Likes

vì e sợ một ngày đẹp trời nó bị làm sao thì đi tong mất. T.T

3 Likes

tớ xài hàng free từ bản VS 95, thấy chưa có vấn đề gì.

5 Likes

Anh @laptrinhio nhận xét đúng rồi. Khi đi làm rồi thì mới để ý là xài hoài không hết tính năng. Đặc biệt là Visual Studio có rất nhiều tính năng. Chỉ tiếc một điều là cái GUI của nó khó xài quá chừng. Không logic tí nào.

4 Likes

vâng.
e đang thử code cái máy tính đơn giản mà vật vã quá :frowning:
mới học VB đc 2 ngày. T.T

3 Likes

em đang xài visual ultimate 2013 với key có sẵn. add thêm tool visual assits x. code nếu lười khá là nhanh. nó tự bắt từ khoá hàm rất tốt. chưa đụng tới chức năng nào khác ngoài code. cảm thấy dễ xài hơn codeblock :laughing:

3 Likes

Thế bản Enterprise khác gì với bản Pro vậy anh ? :grinning: . Anh thông não dùm em với :grin: . Cho em biết nên down bản nào lun nha anh :relaxed:

2 Likes

Nói chung thì mình thấy bản Community là đủ dùng cho developer rồi. Nếu có tiền thì đầu tư mua bản Pro cũng được (bản Pro hơn Community mỗi cái TFS mà TFS thì dùng siêu lởm, hầu hết mọi người đều chuyển qua dùng Jira+GIT).

Còn dân Architect thì có thể mua bản Enterprise để làm modeling (UML) + Test Performance trong LAB (thường tester hay dùng, tuy nhiên tester ít khi viết được kịch bản test, rồi record script test, …). Cái test script trong VS mình đánh giá khá cao vì dễ dùng, đơn giản, click chọn là xong (nếu dùng Jmetter thì hơi không trực quan bằng). Tool UML thì đầy tool ngon hơn MS nhiều.

Kết luận: dân dev thì chỉ cần community là đủ. Cần thêm tool nào trong quá trình devops, test lab, … thì nên chọn giải pháp hãng thứ ba hơn là sản phẩm của Microsoft, vừa nặng vừa không hiệu quả.

5 Likes

Chia ra dựa vào tính năng , giá cả, và đối tượng sử dụng:
Community : tính năng ít nhất , miễn phí, dành cho nghiệp dư và nhóm phát triển nhỏ lẻ.
Enterprise : nhiều tính năng, mất tiền, dành cho team lớn, chuyên nghiệp.

Bạn thấy nó như nhau vì bạn không sử dụng tới tính năng mà bản Enterprise hỗ trợ.
Ví dụ chỉ sử dụng nghe gọi thì có thể thấy con “sờ mát phôn” cao cấp với cục gạch cũng như nhau :smile:

1 Like

Xem tại đây:

1 Like

@Văn Dương: không phải mình không dùng, mà sau khi mình dùng mình thấy lớm và chuyển sang dùng tool khác. Ví dụ như TFS (được nâng cấp từ source safe lên), bạn mà dùng có mà phát rồ:

• Không log time remain
  • Không track time và thống kê từng task
  • Source control muốn quay lại revision, checkin … siêu lởm.

Bạn thay vào đó thử dùng Jira + Git xem sao. TFS mình khẳng định không có cửa với Jira luôn về việc track issue, collobration, … GIT chia branch dễ, switch cực nhanh, tìm log cũng dễ. Mình chỉ đánh giá Test script capture ngon và dễ chỉnh.

Còn việc bạn so sánh phone cục gạch vs smart phone thì có lẽ không chuẩn lắm. Mình nghĩ dùng bản community giống như smart phone OS nguyên bản, còn các bản # được nhà sản xuất cài thêm vài app vớ vẩn tính thêm tiền ^^. Mình thích dùng app nào tốt nhất và nhanh nhất cho công việc, không thích stick vào 1 thằng sản xuất (và nhất là không phải Microsoft fan boy)

4 Likes

À, mình đánh giá cao support của Microsoft, nhất là nếu bạn mua bản Pro, có thắc mắc gì về coding thì Ms support tận răng (trả lời cực nhanh trong vòng tầm 1-3h là cùng). Có lẽ MS bán support hơn là bán sản phẩm.

Niteco mình dự án 100 người vẫn chỉ dùng bản Community nhé ^^ Chắc không phải team nghiệp dư và dự án nhỏ lẻ chứ.

2 Likes

@Phan_Hoang :
Mình không có ý định so sánh các tool của các hãng với nhau. Mình đang nói đến các bản của VS theo thắc mắc của chủ “thớt”;
Ví dụ cụ thể là “Team Foundation Server features” không có trong VS Comm mà chỉ có ở bản trả phí. Nếu không sử dụng tính năng này thì VS Comm và VS Enterprise sẽ như nhau.

Còn về số lượng dev thì chưa chắc nói lên được độ nghiệp dư hay chuyên nghiệp mà là cách làm việc bạn ạ.

2 Likes

Không liên quan lắm nhưng các anh cho em hỏi, hiện nay có thêm một bản mới của visual studio là visual studio code ? Đọc sơ sơ quá thì nó chỉ có debug được thôi ( ko biết đúng ko nữa, tiếng anh hơi kém ). Mong các anh chỉ giáo ạ ?

1 Like

Cái bạn nói là: Visual Studio Code Editor là Editor (dùng để soạn thảo code + debug), còn Visual Studio là IDE.
Đọc thêm: https://hieusensei.com/visual-studio-code-can-ban

1 Like

Tiếc nhỉ ? Chỉ để soạn thảo với debug được mà không runtime được. Nếu nó runtime được thì hay quá… Bản này sẽ được khá nhiều lập trình viên mới vào nghề đoán nhận :slight_smile:

1 Like

Cho em hỏi chút ạ : Visual Studio Community 2013 - một phiên bản miễn phí là visual 2015 hả mọi người

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?