Về việc thi lại đại học để học CNTT hoặc DTVT

Em đang học năm 1 cơ điện tử . Kỳ thi THPT quốc gia vừa rồi e được điểm khá cao nhưng không biết chọn ngành gì nên đã chọn ngành này do có giới thiệu từ người quen thân. Nhưng dạo này e thật sự thấy mình thích công việc của một lập trình viên và công việc của ngành “Cơ điện tử” là không hợp với e. Mong mọi người tư vấn e có nên thi lại học CNTT hoặc ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG hay không hoặc học khóa lập trình viên quốc tế của softech aptech đà nẵng .( em phân vân CNTT với ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG vì điểm ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG thấp hơn , em cũng nhác học lại , vì thời gian học lại dành để học tiếng anh và tiếng nhật thì đỡ phí phạm hơn ).Rất mong được sự tư vấn của mọi người . Em cảm ơn ạ ^^

1 Like

theo mình bạn thích ngành nào thì học ngành đó , còn chọn trường hay trung tâm thì để cho các đàn anh có kinh nghiệm

Mình cũng cđt đây , cảm thấy sai khi vào bởi mình thích đtử+ lập trình ,trên trg thì năm 2+kì 1 3, học cơ cảm thấy chán(học cơ khá nặng ) , mình khuyên bạn nếu đã ko thích thì thi lại đi( vì VN vẫn trọng bằng đh nên mới khuyên vậy ) ,học cđt nặng mà sau làm cũng chỉ chuyên đc 1 hướng thôi ,nhiều cái học ko dùng lắm

e thì thích CNTT hơn nhưng điểm cũng cao , không biết DTVT có nhiều người ra làm coder không , e cũng nhác học lại quá .Căn bản là h em thi lại không biết nhà có đồng ý không nữa , với e cũng tính 1-2 năm đủ ngoại ngữ Anh+Nhật thì kiếm đường du học , h học lại cũng tốn thời gian , chỉ sợ 1-2 năm nữa gặp trục trặc đột xuất gì không đi được thì nát 1 đời hoa :frowning:

1 Like

mình thì học hoàn toàn khác với cntt nhưng đang theo đuổi vì mình k muốn bỏ lỏ cái ngành kia vì sắp ra trường rồi , còn bạn k thấy thích mình nghĩ bạn nên thi lại ,vì bạn là hình ảnh của mình trong quá khứ

chuẩn rồi , với nói thật chứ e không hợp học cơ , thích ngồi máy tính code thôi , học cơ max nặng với ra chắc cũng phải đào tạo lại nhiều hơn ,Với cảm thấy học cơ ra nó cứ thế nào , chuyên cơ thì nhìn cứ bẩn bẩn ( không biết e nghĩ có đúng không , sr nếu đụng chạm ) , cđt chủ yếu cơ ,điện tử + lập trình thì học quá ít luôn( nghe tên ngành có vẻ ghê)… và e thích code phần mềm hơn.

chắc đêm nay trắng đêm suy nghĩ cho thông đây anh :’( tương lai không ai biết trước được , lỡ 1-2 năm sau có chuyện gì không đi du học được cũng không biết sống sao với ngành đang học này .( chú thích e đang niềng răng 2 năm mới tháo nên lúc đó mới đi được) Không biết DTVT nhiều người ra làm coder không nhỉ

2 Likes

@@ vậy bạn có nghĩ 1 thằng làm kỹ sư cơ khí ra làm 1dev được không và mình đang theo đuổi đây , biết là chong gai lắm mà phải cố vì mình đam mê , yêu thích

DTVT là điện tử viễn thông mà anh ơi …

trời ơi , mình đang nói về mình đó @@ chứ k phải nói bạn

hai thanh niên cơ khí mong muốn làm coder gặp nhau rồi :smile: đam mê ơi sao không đến sớm hơn :’(

3 Likes

Theo mình bạn cứ bảo lưu 1 năm rồi thi lại và học thử xem sao nếu thấy ko hợp vẫn có thể quay lại mà.

Dev là dev ở lĩnh vực gì?
Lập trình ở trường đh dạy khá chậm và nhiều hướng chứ không chuyên sâu, có thể bảo lưu để theo học các khóa học bên ngoài cũng như internet, và cái này mới là chủ yếu.
Học dtvt có thể làm dev được, trong một số lĩnh vực liên quan mạch điện - hệ thống truyền tin tức thì dtvt có ưu thế hơn cntt. VD như lập trình để mô phỏng, mã hóa tín hiệu âm thanh, hình ảnh (Matlab); hay lập trình nhúng điều khiển các chip xử lý (arduino, raspbery)
Nhưng chỉ có ưu thế với những lĩnh vực đó thôi, nếu muốn học dtvt ra làm dev thì bắt buộc phải tự học thêm ngoài ngành.
Chuyên ngành tín hiệu của viễn thông nặng về toán xác suất, lượng giác, số ảo, ma trận etc, rất khó học chứ không đơn giản, nếu nhắm học được hãy theo. Đừng có nhìn điểm thấp hơn cao hơn, vào mà ko học được cũng bỏ thôi.

<----- dtvt

1 Like

Em cảm ơn . Em cũng xem qua rồi , tưởng DTVT cũng gần gần CNTT nhưng lầm , chắc phải chọn 1 trường để học chuyên về CNTT sau ra làm dev về phần mềm thôi , vô DTVT chắc cũng bỏ quá ^^

1 Like

bởi vì lúc đó ở dưới quê mình chưa có internet , chưa tiếp cận bên ngoài cậu ,à chỉ biết học và học

e cũng thế , thi xong cũng chẳng biết học gì , người quen gợi ý , thấy cũng hay hay nhưng dần dà tìm hiểu thì thấy thật sự không hợp :frowning: cũng may e năm 1 , h chắc vừa học ngoại ngữ vừa ôn thi đây , chắc k học bách khoa mà học chương trình tiên tiến bằng Mỹ ở Duy Tân , chi phí cũng bằng chương trình tiên tiến ở bách khoa , mà bách khoa thì không có tiên tiến về CNTT :smiley:

1 Like

mình thì đang học cntt thì lại muốn qua điện tử :expressionless:
cntt bách khoa thì điểrm cao bá đạo rồi :sweat: duy tân thì nhà có kinh tế
còn cái tiên tiến về cntt thì theo mình chưa chắt duy tân hơn bk đâu

mình nghĩ chương trình tiên tiến phải hơn chương trình thường chứ bạn

ý mình là bạn nên tìm hiểu , hỏi mấy a chị học cái đó rồi,vv…cho chắt. Tiên tiến thì kiến thức nhiều khi họ dạy cũng không khác kiểu thường là mấy có cái học bằng tiếng anh thôi, nếu kinh tế không thành vấn đề thì duy tân còn không học bk cũng ko thua kém mấy.

+nếu ngành CNTT thì em vô FPT aptech thuộc ấn độ hoặc greenqueech của anh quốc và tài liệu của cả hai trường này là toàn bằng tiếng anh ngay cả thi trắc nghiệm cũng tiếng anh nốt theo từ chuyên ngành của công nghệ thông tin.
+chúc bạn thành công.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?