Vấn đề về tạo report hóa đơn JAVA bằng Intellij IDEA

Em có tìm hiểu trên mạng thì có thể tạo reports bằng cách sử dụng JasperReports, vậy trên Intellij IDEA có plugin nào tương tự để có thể tạo reports ko

Intellij IDEA chỉ là IDE thì liên quan gì ở đây vậy bạn ?

2 Likes

cái plugin JasperReports thì hỗ trợ trên esclipse vs netbeans thôi còn Intellij IDEA thì ko hỗ trợ, nên mình kb là trên Intellij có plugin tương tự ko hay là trên intellij thì tạo report như thế nào?

JasperReports không phải là một plugin, mà là một lib hỗ trợ cho Java nên không liên quan đến IDE ở đây. Bạn có thể dùng Maven để add thư viện này vào, hoặc là dùng trực tiếp file jar.

2 Likes

nếu có được bạn có thể cho mình xin link hướng dẫn cụ thể được, mình search google r nhưng mấy trang mình search được thì mình ko hiểu rõ lắm về cách làm, cảm ơn bạn nhiều

Đây là link Maven:
https://mvnrepository.com/artifact/net.sf.jasperreports/jasperreports/6.1.0
Còn cách dùng thì bạn thử google với từ khóa "Use Maven in Java Project"

3 Likes

Nhưng Jaspersoft có plugin hỗ trợ cho Eclipse và Netbeans, còn IntelliJ thì không
Giống như việc code GUI trên JavaFX hay Swing, đôi khi người ta cần kéo thả cho nhanh thôi
Nên nếu chủ thớt muốn dùng Jaspersoft Studio thì có thể chuyển qua dùng Eclipse hay Netbeans. Mình khuyên nên chọn Eclipse vì IntelliJ có option convert project sang Eclipse

Hoặc nếu bạn muốn code thủ công thì có thể search dependency của loại project bạn đang dùng (maven, gradle) hoặc nếu dùng structure riêng của IDE thì có thể download và nạp file jar, bạn có thể lên mạng để tìm kiếm các bài tutorial về Jasper report để add đủ lib, cách setup, cách viết template và add data vào report

2 Likes

Bạn cài tool “IReport” thì dùng được phần UI bên ngoài, còn lại như nhau

1 Like

nếu dùng jaspersoft studio và intellij idea thì có thể tạo report đc ko ạ

hình như ireport từ 2005 thì ko hỗ trợ đc nữa nó chuyển sang jaspersoft studio

jaspersoft studio nó là plugin cho eclipse, còn trên intellij nó k hỗ trợ nên bạn cài I report tool là được, còn lại như nhau thôi.

bị thế này là sao nhỉ bạn link thì giải quyết thế nào

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?