Vấn đề hiển thị trên Console Visual Studio 2017

Mọi người cho mình hỏi, mình mới bắt đầu học C++, cũng chưa biết gì về code, đang học từ cái cơ bản, mình đang bắt đầu học những bài đâu tiên trong khoá học C++ của A Đạt, khi mình làm bài đầu tiền, sau khi Build và nhấn F5 hoặc Ctr + F5 thì thay vì nó chỉ hiển thị Hello world và dòng Press any key to close window thì nó lại hiển thị luôn cả đường dẫn của file và 1 thông báo.
Có ACE nào biết lỗi này là gì và phải điều chỉnh như thế nào k k

Bạn đọc kĩ xem chương trình đang báo cái gì đó. Thử tự bản thân mò mẫm kiếm small-win mới thích chứ đúng ko?

1 Like

Bạn ak, tiếng a của mình cũng không tốt nhưng cũng đủ hiểu cái thông báo kia là tự động đóng console khi debug hoàn thành, mình muốn cho phép tự động đóng lại thì mình sẽ theo đường dẫn kia để check vào nó
Nhưng cái mình đang muốn hỏi là tại sao nó lại có thông báo đó, mà có kèm cả đường dẫn của file, trong khi mình dùng vs 2010 thì không bị như thế, và trong bài học A Đạt cũng vs 2015 cũng không có thông báo khi nhấn F5 hoặc ctl F5
Mình cám ơn góp ý của bạn, nhưng góp ý đó chẳng mang ý nghĩa xây dựng hay giúp đỡ gì

Theo mình hiểu thì trên console đó có thông báo bật tắt console tự động sau khi debug, với một thông báo process 5352 không biết có phải lỗi không vì mình search cũng không thấy

nếu bạn đã hiểu thì tại sao lúc đầu còn hỏi 1 câu như thế?

visudo studio 2017 khác với 2010 và 2015 có gì lạ?
cách bạn nói giống như hiển nhiên phải giống mới là đúng, không được khác nhau, vậy release bản mới để làm gì?

thậm chí cùng phiên bản visual studio đi chăng nữa, thì chắc gì đã giống nhau? vs trên máy của người hướng dẫn có khi họ đã tùy biến lại setting để không hiển thị nữa thì sao?

1 Like

Có thể bạn đã gặp nhiều, sử dụng nhiều phần mềm và cũng code rất nhiều nên bạn có thể thấy việc các phiên bản khác nhau nó không lạ, còn mình là người mới chưa biết gì, đây mới là lần đầu mình tìm hiểu và học, có thể những câu hỏi đó của mình đối với bạn nó hơi ngu ngơ nhưng với mình thì nó mới lắm b ak
Cũng cám ơn bạn lần nữa vì lần này bạn cũng có giải thích rõ hơn

thêm một lời khuyên cho bạn nữa, đây không phải lý do để biện minh cho những câu hỏi như thế này
tất cả những gì trong topic này đều cực kì đơn giản, tới mức không thể đơn giản hơn

với một tư duy cực kì bình thường cũng có thể nghĩ ra được phần mềm phiên bản khác nhau thì chắc nó sẽ có những đặc điểm khác nhau
tất nhiên, không chắc chắc điểm đó thì cũng có thể gỡ và cài thử lại đúng theo phiên bản của người hướng dẫn
đã không biết gì thì luôn phải cố gắng đọc và suy nghĩ, không bỏ sót thông tin chứ không phải là chỉ có mấy chữ tiếng anh cũng không chịu suy nghĩ mà đi hỏi
rồi sau đó lại biện minh rằng đã đọc hiểu như ở trên

không biết thì hỏi, nhưng không bỏ công sức ra trước mà hỏi ngay thì đó không phải là một cách học

1 Like

Sao ban biết mình không có cài thử các phiên bản để têst thử, mình đã cài các bản từ 2010 đến 2022, trừ bản 2015 máy mình lại không cài được, các bản 17 trở lên của mình đều có thông báo đó và kèm 1 dòng process với nhubgx số khác nhau
Không biết bạn có hiểu câu hỏi hay cách khắc phục không, nhưng hở ra là bạn trách không tìn hiểu không suy nghĩ thì mình nghĩ bạn giống người chưa suy nghĩ hơn, chưa nghĩ gì đã gõ bàn phím cho sướng tay thì phải

Process 5325 là process ID chạy chương trình của cậu.
Console của cậu chỉ show ra các thông tin bình thường như thế này:

file …exe nào đã được thực thi và trả về mã 0 (FYI, code 0 có nghĩa là chương trình chạy thành công).
Để tự đóng consile khi thực trình gỡ lỗi dừng lại, hãy chọn … (nó chỉ cho cậu cách chỉnh IDE để thực hiện việc này).
Ấn bất cứ phím gì để đóng cửa sổ này lại.

Giờ, khi đã biết toàn bộ ý nghĩa của đoạn trên, cậu thử đặt mình vào người đọc câu hỏi của cậu. Họ sẽ làm gì? Lựa chọn trong các phương án này nhé! :smile:
A. Ignore câu hỏi. Thông điệp đã rõ ràng, và cũng rõ ràng anh bạn này quá lười biếng để tìm hiểu thông điệp trước khi hỏi.
B. Trả lời một cách gay gắt “đã đọc thông báo chưa?”.
Rõ ràng, rất dễ bực mình khi thấy câu hỏi này, rõ ràng bạn này lười biếng, tiết kiệm thời gian của bản thân và làm tốn thời gian của tất cả mọi người. Một kẻ lười biếng và ích kỷ.
C. Nhẹ nhàng trả lời lại “cậu thử đọc thông báo chưa?”, vì hiểu những khó khăn của người mới. “Mẹ mình dạy mình phải nhẹ nhàng chỉ dạy với những bạn không biết gì”.
Cơ mà, đây là khi bạn ấy chưa gặp hàng trăm câu hỏi y hệt như vậy hàng tuần. Sau này, những câu hỏi như của cậu sẽ tự động convert bạn ấy chọn một trong 2 lựa chọn trên.

Cậu đã bao giờ nghe tới “The help vampire” chưa?

The Help Vampire problem is the idea that some users will continually ask the same tired questions in the hope that someone else will do their work for them, irrespective of whether the same question has already been asked or whether they could easily find the solution elsewhere.

Đó là cậu đó :smile: Tớ hi vọng cậu nhận thức được, và sửa điều này.

Không có vấn đề gì khi một ai đó mới, gặp khó khăn trong quá trình lập trình, và hỏi các câu hỏi nhờ giúp đỡ. Vấn đề là, cậu phải bỏ nỗ lực tìm hiểu trước. Nếu cậu chỉ post một cái ảnh, hỏi “đây là lỗi gì”, tất cả mọi người sẽ nghĩ cậu là kẻ lười biếng, chưa chịu đọc thông báo, chưa chịu google search, mà đã hỏi. Nếu cậu đã thử đọc rồi, thử google rồi mà chưa biết, cậu phải trình bày ra ở ngay post #1. Mọi người đa số sẽ giúp đỡ những người mới, nhưng không ai muốn giúp đỡ một người mới lười biếng cả.

Cậu không cần thanh minh thêm đâu. Tớ nghĩ đa số mọi người đều thấy cậu là người lười biếng nhưng thái độ kiêu ngạo, bỏ thời gian biện minh cho cậu, mà không có đủ thời gian để đọc hiểu cái thông điệp đơn giản trên console. Cậu có thể dừng ngay việc học lập trình nếu ngay cả thứ đơn giản đó cậu cũng không làm nổi. Nếu muốn chứng minh tớ sai, cậu cũng không cần thanh minh gì nhiều, từ post sau làm tốt hơn là được rồi.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?