Validate email address in Laravel

Các bác cho e xin key words về validate email address với ạ :smiley: cụ thể là khi người dùng nhập vào email thì check xem email đó có tồn tại hay ko :smiley:
VD: [email protected] đã đc đăng ký trên Google -> chấp nhận
[email protected] chưa đc đăng ký trên Google -> ko chấp nhận (vì email ko tồn tại)

bạn giải thích rõ hơn về “tồn tại” mà bạn nói xem

Đăng kí account => kiểm tra email đó có đăng kí account chưa
Email đó có đúng format là một email hay không
Email đó có thiệt hay không, hay chỉ đơn thuần là chuỗi có format dạng email

Là check xem email đó có thiệt hay ko đó ạ :smiley:

keyword regex nhé, đó là check email có đúng định dạng hay không, còn check tồn tại hay không lại là chuyện khác,

e cần check tồn tại (có thật) hay ko bác ạ :frowning:

Mơ hồ quá, check email có trong hệ thống chưa thì gọi là check tồn tại, còn check xem email có đúng định dạng không, ví dụ email: *-mail.com không đúng định dạng thì là check định dạng nhé, check định dạng thì bạn search google regex mail có rất nhiều, còn check tồn tại kia thì rắc rối hơn phải kiểm tra trong database

VD: em đăng ký tài khoản gì đó thì cần điền email, e muốn check xem email đó có tồn tại trên thế giới này ko :smiley:

tồn tại trong hệ thống của em thôi chứ tồn tại trên thế giới này chưa thì to tát quá, muốn check email đã tồn tại trong hệ thống chưa thì phải query database xem đã có chưa

chắc bác chưa hiểu ý e rồi :frowning: Ví dụ (ko liên quan tới DB) em có email là [email protected] đã được đăng ký trên Google, và email [email protected] chưa đc đăng ký trên Google. Khi đó nếu người dùng điền email (ở trong project của e) là [email protected] thì đc chấp nhận vì đã đc đăng ký trên Google, còn nếu ng dùng điền [email protected] thì ko đc chấp nhận vì email này chưa đc đăng ký trên Google (tức ko tồn tại)

1 Like

Chẳng có cách nào đảm bảo 100% cả. Chỉ có gửi email bắt ngta nhập code xác nhận vào để giảm bớt nhập email giả thôi. Tuy nhiên cũng chẳng thể tránh được vì email có thể fake để nhận mail

3 Likes

https://verify-email.org/
https://email-checker.net/

p/s: Thấy gmail thì check đc mà email đuôi khác check sai :smile:, thôi bạn cứ sài gửi email xác nhận cho lành

3 Likes

thanks bác nhưng e cần cái gì đó áp dụng vào Laravel ạ :frowning:

Ko ai code như bạn cả nên ko có bạn ạ.
mà m thấy có api mà https://verify-email.org/register/levels.html

4 Likes

Có cách đơn giản là gửi email verify cho người dùng theo cách mà các hệ thống đang áp dụng. Giống như khi bạn đăng ký tài khoản FB hay các tài khoản mạng xã hội khác đó.

4 Likes

nếu như là email thì không thể nào check địa chỉ đó có thiệt không cả, phải gửi mail rồi nhận lại phản hồi là không tới hay không ai nhận các kiểu mới biết được
mail là một ứng dụng, không phải là loại cần đăng kí account đâu, có thể không cần đăng kí account vẫn có thể nhận mail được và gửi được
email dạng wildcard, yopmail là một ví dụ

4 Likes

Tính năng tìm kiếm tài khoản (trong rfc của SMTP protocol: VRFY) thường bị khóa để tránh spam. Ngoài ra còn có thể kiểm tra bằng cách hoàn thiện command RCPT TO: , một số email service provider (ESP) sẽ báo lỗi khi không có emai nào phù hợp. Tuy nhiên đa phần các ESP lớn sẽ khóa tính năng này và tìm mọi cách để người khác không bruteforce được.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?