Ưu, nhược điểm của các redux middleware

Mình đang tìm hiểu về redux trong reactjs. Cho mình hỏi trong dự án mn đang sử dụng redux middleware nào và Khi nào dùng loại nào, ưu nhược điểm của nó. Cảm ơn mn

• saga là middleware làm project thương mại, ưu tiên dùng cho project quy mô lớn.
  • thunk: phổ biến, thích hợp project nhỏ đến lớn
  • epics (rxJS)

Một số dự án mình tham gia dùng graphql hoặc react-query ko dùng redux luôn. Nếu dùng redux thì bây giờ dùng redux-toolkit + redux-thunk.

Mình chưa code nhiều react nhưng mình thấy use case sử dụng redux (bao gồm redux toolkit) rất ít, có thể do mình chưa có kinh nghiệm nên mình thấy hiếm khi có nhu cầu cần dùng đến global state, hiện tại mình chỉ sử dụng global state để lưu những gì liên quan đến authorize, truyền data giữa các page thì react router DOM đã hỗ trợ (đối với reactJS), truyền data giữa các screen thì react navigation cũng đã hỗ trợ (đối với react native). Còn case các component dùng chung data thì useContext, useReducer mặc định của react là đủ dùng rồi, fetch data, những task liên quan server state thì dùng react query như bác ở trên.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?