Tư vấn về trường ĐH khoa CNTT

Nếu em định theo ngành CNTT, thì đừng chú trọng vào bằng cấp. Học trường nào cũng vậy thôi, đa số là phải tự học. Hãy chọn trường nào phù hợp với điều kiện của em, cũng không nhất thiết là phải học Đại học, vì các nhà tuyển dụng bây giờ cũng không coi trọng bằng Đại học nữa, họ sẽ tổ chức thi tuyển để kiểm tra năng lực chứ không phải có bằng có giá trị là được tuyển đâu nhé.

1 Like

em mà có tiền thì trc cũng học FPT
giờ học PTIT cũng k hối hận
nói chung cái khó nhất THEO EM k phải là vào đc đh mong muốn, khó ở cái là theo kịp môi trường đh, làm thế nào để tự mình học k cần ai thúc ép(vì chẳng ai thúc ép cả)
học để hiểu , làm, code chứ k phải điểm

1 Like

Đại học Công Nghệ thi theo hình thức đánh giá năng lực không thi chung như các Trường khác, về đề thi thì bạn có thể thi thử trên mạng và tìm hiểu trên mạng rất nhiều và đang đăng ký thi rồi đấy. Bạn có thể thi đánh giá năng lực của Đại Học Quốc Gia đề thi vào ĐH Công Nghệ và thi vào 1 trg thi theo hình thức thi chung khác nhé. Trường Đại Học Công Nghệ có lớp Khoa học Máy tính chuẩn quốc tế học bằng Tiếng Anh đóng tiền cao hơn hệ thường nhưng được các công ty lớn đặt hàng hoàn thành việc học là bạn được nhận vào các công ty lớn luôn. Trường Đại học Công Nghệ thì cái được nhất là giảng viên trẻ và rất giỏi, chất lượng giảng viên cao. Học các môn đại cương ko nặng như BK và ko phải thi phân khoa như BK ko sợ bị đẩy xuống khoa khác mà bạn không thích. Mà Trường Đại học Công Nghệ thi theo riêng nên bạn cứ nên đk thi đánh giá năng lực và đi thi cũng ko mất gì mà lại tăng thêm cơ hội vào đại học.

1 Like

Có bằng để cho họ thấy mình được đào tạo từ gốc và làm tốt test thì khởi đầu việc làm tốt hơn chứ ạ :slight_smile:
Tất nhiên không có bằng cũng có việc làm tốt lương cao, nhưng trường hợp đó hiếm và em chỉ là người bình thường nên vẫn phải cố mà học từ gốc rễ đã ạ :slight_smile:

3 Likes

Bạn chinh97nd nói sai rồi, học viện kỹ thuật quân sự hệ dân sự đóng tiền học phí theo quy định của Bộ giáo dục, 2016 là 210k/tín chỉ, một học kỳ tầm 3,5 triệu chứ không có chuyện gấp đôi trường công lập. Theo Mình ngoài băc học CNTT nếu không vào được Bách khoa thì vào học viện kỹ thuật quân sự là chuẩn men, vì HVKTQS là trường đào tạo CNTT có lẽ là đầu tiên trong cả nước (từ 1992 đã đào tạo kỹ sư tin học cho quân đội), đội nghũ giảng viên trường này thì quá mạnh (50% tiến sĩ, PGS) và giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết, cơ sở vật chất phòng thí nghiệm thực hành quân đội nó trang bị cho trường phải nói khó có trường nào sánh nổi, nó lại vừa là trường trọng điểm quốc gia vừa là trường trọng điểm về An toàn thông tin. Nó được gọi là trường bách khoa ii đấy. Mình nghĩ học CNTT ngoài bắc có nhiều trường nhưng nếu vào được một trong 3 trường Bách khoa HN, HV kỹ thuật quân sự và Đại học công nghệ-ĐHQG Hà nội là nhất. Hai trường bách khoa và quân sự đào tạo kỹ sư CNTT học 5 năm, ĐHCN-ĐHQG đào tạo hệ cử nhân học 4 năm. Chúc bạn đạt ý nguyện trong kỳ thi tới đây.

Dĩ nhiên có bằng thì khi apply vào 1 công ty thì sẽ dễ được nhà tuyển dụng “để ý” hơn. Anh chỉ khuyên em không nên chú trọng vào bằng cấp chứ không khuyên em không đi học đại học. Học đại học thì sẽ được học nhiều thứ chứ không chỉ kiến thức chuyên ngành (và cũng phải học nhiều thứ mà mình không bao giờ dùng đến gây tốn thời gian). Còn về việc không có bằng cấp mà có việc làm tốt lương cao hoàn toàn không hiếm (có bằng không có việc làm cũng không hiếm nốt), đa số là “người bình thường” nhé, chỉ cần chăm chỉ tự học, chấp nhận thực tập không lương lấy kinh nghiệm, nhà tuyển dụng coi trọng kinh nghiệm hơn là bằng cấp. Còn siêu nhân là những người mà học cực giỏi, học xong (hoặc chưa xong) thì nhà tuyển dụng họ đến tận nơi mời chào, và ra trường là có việc làm lương cao ngay.

1 Like

Đại học công nghệ hoặc bách khoa, bưu chính cũng được…
=))) Mình vẫn yêu Bách Khoa nhất :slight_smile:

2 Likes

ĐH FPT =))
Mình đang học.

1 Like

Trong 4 trường bạn nêu có 2 trường chuyên sâu về CNTT là:
-HVkTQS: năm nay hệ dân sự lấy 500 chỉ tiêu vào 5 chuyên ngành CNTT. Trường này tuyển qua kỳ thi của BGD. Trường này ngoài cntt đào tạo nhiều nhất còn một số ngành cũng lấy tương đối nhiều là đien tử viễn thông, tự động hoá, cơ điện tử, điện tử y sinh…
-ĐHCN-ĐHQG năm nay lấy chừng 250 chỉ tiêu vào các chuyên ngành CNTT. Trường này chỉ tuyển sinh qua thi năng lực riêng của ĐHQG.

Còn hai trường còn lại không chuyên sau về CNTT và tuyển rất ít CNTT. Trường xây dựng chuyên về Xây dựng là chính, trường ĐH Hà nội chuyên về ngoại ngữ là chính.

1 Like

Mình học BKHN nhưng mình nói là ĐHCN hơn đấy,
Hằng năm, đội tuyển Olympic ACM/ICPC của Việt Nam thường là của ĐHCN - ĐHQGHN và ĐH KHTN HCM nhé.
Năm nay cũng không là ngoại lệ. Với lại thì các cao thủ Quốc gia, quốc tế thời THPT phần lớn vào đó cả nhé.

1 Like

Mình hiện tại là sinh viên năm 3 của Trường Đại Học Công Nghệ - Đại Học Quốc Gia Hà Nội, mình không biết các trường khác thế nào nhưng nếu bạn thi được vào ngành Khoa Học Máy Tính hay Chất Lượng Cao của khoa công nghệ thông tin thì đảm bảo bạn sẽ có một môi trường học tập tuyệt cmn vời, nhất là Khoa Học Máy Tính toàn mấy thánh được tuyển thẳng nên rất là bá cmn đạo, và nếu bạn theo được 2 ngành đó thì đảm bảo tiếng anh của bạn cũng rất tốt vì toàn dạy bằng tiếng anh, nhưng những ngành khác cũng không kém. Hơn nữa chương trình đào tạo của Trường Đại Học Công Nghệ cũng khá dễ nhằn và hơn thế nữa ở đây có cả kinh tế, ngoại ngữ, giáo dục, quốc tế nên rất là nhiều em xinh tươi.

2 Likes

Ngành khoa học máy tính và ngành cntt của ĐHCN nên học ngành nào ạ ? Trong 2 ngành trên có ngành nào có lớp chất lượng cao không ạ ? Thi đầu vào lớp chất lượng cao có khó không ạ ?

1 Like

Nếu bạn thì được vào khoa học máy tính thì qúa tốt luôn, còn ngành khoa học máy tính là ngành nhiệm vụ chiến lược của trường chuẩn đầu ra quốc tế, từ năm Đại Học Quốc Gia thi đánh gía năng lực thì không cần thi vào lớp chất lượng cao nữa.

1 Like

Mấy bạn được google tuyển dụng học trường nào thì e cứ thi mấy trường ý đi :wink: Nhỡ đâu sau này e là người tiếp nối thì sao :smiley:

Học viện kỹ thuật quân sự hệ dân sự có 225k/1 tín chỉ đâu có cao, trường này đào tạo ngang ngửa bách khoa được gọi là bK2, nên vào bách khoa ko được thì vào trường này là tốt nhất.

Xét đánh giá năng lực là ntn vậy bạn
Là ko cần xét điểm thi THPTQG à

Ko cần thi THPT QG mà vẫn vào đc ĐHCN á a
Có thể tư vấn cho e thêm chút đc ko

Điện lực đào tạo ổn không anh

Mn cho e hỏi trường kinh tế kỹ thuật công nghiệp thì s ạ?

A post was merged into an existing topic: Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?