Tư vấn về khóa học blockchain ở Funix và ở VN

Hi AE!

E muốn tìm hiểu về blockchain. Cũng học qua 1 số khóa trên udemy, cũng hiểu một ít.
E cũng muốn làm việc trong lĩnh vực đó.

Em xin tư vấn về khóa học blockchain ở VN cũng như ở Funix.
Khóa này ở Funix 20tr cũng khá chát với sv mới đi làm -_-

AE nào học rồi thì cho e xin cảm nhận với ạ
Cảm ơn AE nhiều. Chúc AE một ngày làm việc và học tập vui vẻ ạ. :smile::smile::smile:

1 Like

e đã từng học ở funix. Từ bỏ việc học đại học và tìm đến đây n mà sau một thời gian học e nhận ra một điều funix chạy quảng cáo quá tốt.

Thứ nhất mặc dù là học online nhưng giá thành của một cc rơi vào khoảng 10tr quá chát so với mục tiêu đem công nghệ đến với mọi người và hoàn toàn có thể tìm được các khóa học rẻ hơn mà lại chất lượng.

Thứ 2 Funix không thực sự đầu tư kĩ vào tài liệu những nguồn tài liệu của họ phần lớn là những video miễn phí được đem về vietsub nguồn tài liệu đã cũ thực sự khó hiểu và khó học quãng thời gian học ở đây e nhận ra funix chỉ đem lại cho mình một cái mục lục thứ tự để mình biết hôm nay mình học cái gì và từ đó tự tìm hiểu tài liệu bên ngoài cho dễ hiểu dễ học. Cung cấp cho mình hướng đi đương nhiên như vậy rất là tootst để mình không bị lạc lối biết được đường đi n mà bỏ ra ngần ấy tiền chỉ để mua một cái mục lục thì e nghĩ là nó không xứng đáng.

Thứ 3 học ở funix cái quan trọng nhất là mentor n mà trong ngành này thì e nghĩ chỉ bằng những tin nhắn thì sẽ không thể truyền đạt hết được cái ý tưởng từ một người có kinh nghiệm tới một người mới. chưa kể có một số mentor không hề đặt mình vào vị thế của học viên người mới học, họ chỉ thấy rằng cái đó nó rất là dễ tại sao họ lại không hiểu đi ngược lại với quan điểm của NTN hiệu trưởng trường FUNIX không biết mới hỏi, mà hỏi ngu cũng phải hỏi thế mới khôn ra được và mentor nên là người dẫn dắt tạo dựng câu chuyện với sinh viên.

Ý kiến của em: 10tr-20tr bỏ ra mà mình chỉ thu lại một cái mục lục thì mọi người nên suy nghĩ lại. Đây là trải nghiệm của e suy nghĩ của e nên có thể có sai sót mong mọi người bỏ qua.

6 Likes

Bạn nói đúng những thứ tôi muốn nói, t cũng từng học funix và thấy nó thật sự quá vớ vẩn !!

3 Likes

20 củ thì thừa tiền học 1-2 khóa tiếng anh + 1 khóa blockchain bằng tiếng anh rồi :smile:

5 Likes

Chủ yếu là không biết học khóa blockchain ở đâu á bác?
Bác biết không? Chỉ cho e với

1 Like

Bác cảm nhận học thế nào? Chất lượng ý bác.
E tính học mà chi 20tr thì sợ học xong mà không có việc thôi :frowning:

1 Like

Tại vì khóa học blockchain ở VN mình rất ít.
Thấy trường cũng khá lớn nên e tính hỏi chất lượng thế nào thôi.
Nghe nv tư vấn là trong quá trình học thì có thể tiếp xúc với các doanh nghiệp về lĩnh vực đó để vào làm, bên Funix thiếu giới thiệu việc làm cho người học.

Nghĩ mà chán lắm, làm 1 năm trời được tầm 20tr mà giờ học ra không làm được thì không ổn tí nào đâu :grimacing:

Cảm ơn bác đã tư vấn ạ

1 Like

Search thử coursera thấy luôn nè https://www.coursera.org/courses?query=blockchain

2 Likes

Mình tham gia làm mentor cho funix đây, ko ngờ charge phí cao vậy à, vậy mà nói mình là làm vì cộng đồng.

Mình có làm mấy video giúp mọi ng tiếp cận cho nhanh đây: https://www.youtube.com/channel/UC6dbBV2jyaOV-3b3Tboul9w
Ngoài ra bạn có thể tham gia group trên facebook để hỏi: https://www.facebook.com/groups/1561844270543595/, đỡ tốn tiền học.

Mà blockchain có gì cao siêu đâu, bạn tự học là được rồi.
Bữa trong sài gòn, có công ty infinity blockchain labs còn tổ chức lớp học miễn phí cho dev (mờ giờ dẹp rồi thì phải)

2 Likes

Khóa học blockchain này e đang apply xin học, mà đang chờ.
E chỉ muốn code ra được sản phẩm thôi chứ học lý thuyết thì chẳng có mấy ý nghĩa. ^^

2 Likes

Học phí 20tr đó là sự thât a à :grin::grin::grin:
Cao quá nên e không dám đăng ký học á a.
Chủ yếu là làm ra được sản phẩm hay không thôi. Sợ học mà mentor bỏ bê không chịu giải thích cho với lại không tìm được việc làm ý a.

1 Like

Nếu bạn muốn code smart contract trên blockchain thì đối với 1 lập trình viên khoảng 2 năm kinh nghiệm mất khoảng 2 tuần đề học Solidity rồi làm sản phẩm thôi. Không cần đi học. (Hoặc là code Nodejs, Golang, Rust,… trên Hyperledger farbric, hoặc C++ trên EOS)

Còn blockchain làm sản phẩm thì vô bờ bến lắm, 1 dự án chắc 30% là blockchain thôi, còn lại thì như các dự án khác.

Các dự án thuần về blockchain ví dụ như tạo blockchain mới, thì cũng liên quan tới economy, network, cryptography, distributed system,… mỗi người làm 1 mảng, có ai ôm hết đâu.

Bạn muốn đi học cũng tốt, có mentor để giải đáp thắc mắc thì chắc sẽ nhanh hơn. Nhưng lúc đi làm thì bạn cũng phải tự đọc tài liệu trên internet thôi.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?