Tư vấn về aptech và cao đẳng nghề fpt

Chào mọi người em tên Thành sinh năm 96. Trước e là sv ngành cntt học được 2 năm thì e bỏ do mải chơi. Mấy năm nay đi làm chưa học gì nhưng e vẫn thích ngành cntt giờ e muốn đi học lại. Ngành cntt như e giờ mới đi học có lẽ hơi muộn nên e muốn học 1 khoá học ngắn để đi làm rồi bổ sung kiến thức hoặc học thêm. E đang tìm hiểu về 2 khoá học aptech của fpt và bách khoa. Thời gian đào tạo của fpt là 2 năm còn bk là 2.5 năm. E cũng có tìm hiểu về cao đẳng nghề fpt đào tạo 2.4 năm. Học phí cũng tương đương nhau. E muốn xin tư vấn xem nên học ở đâu, chất lượng đào tạo, giá trị bằng cấp và cơ hội việc làm thế nào ạ. Có lẽ đây là cơ hội cuối cùng của e với ngành cntt nên mong mọi người cho e xin ý kiến ạ. E cảm ơn

2 Likes

Hi Thành,

Tớ sẽ cho cậu 1 vài thông tin tham khảo.

Trong 2 lựa chọn của cậu, tớ thấy nó đều xấp xỉ nhau. Có thể có 1 course có chất lượng trội hơn chút, nhưng trội hơn ở đây chỉ là so sánh 2.01/100 và 2.02/100 (tức là sau khi học course đó xong, cậu vẫn cần nỗ lực rất nhiều để học hết 98% còn lại, nên học course chất lượng hơn kia không quyết định cậu có khả năng có việc).
Vậy nên, cậu có thể lựa chọn dựa theo course nào hợp với cậu hơn. Cậu có thể xem mô tả khóa học, danh sách các môn để hình dung, và chọn course thuận tiện nhất cho cậu.

Về mặt giá trị bằng cấp, cả 2 đều như nhau. Thực ra tớ không nghĩ ai quan trọng bằng cấp trong ngành này (nếu có thì tội nghiệp họ :stuck_out_tongue: ). Chủ yếu họ quan tâm cậu có thể làm được gì.
Cơ hội xin việc lại là vấn đề phụ thuộc vào nỗ lực của cậu. Như tớ ví von ở trên, nếu cậu học được những thứ cơ bản trong course, cậu chỉ được 2.01/100 - 2.02/100 để làm được việc (số đó là ví dụ thôi nhé, để cậu hình dung cậu cần gì, không phải là tớ đánh giá thấp course đó đâu :stuck_out_tongue: ). Phần còn lại là nỗ lực của cậu. Nếu cậu không có nỗ lực gì khi học, cậu chỉ có 2.01/100 tới 2.02/100 cơ hội có việc làm thôi (không chênh lệch nhau đáng kể để cậu phải cân nhắc đâu).

Hi vọng những thông tin trên giúp cậu đưa ra lựa chọn phù hợp!

5 Likes

Em cảm ơn góp ý của anh ạ

3 Likes

Cao đẳng nghề thì có bằng cao đẳng, Aptech thì có chứng chỉ do Aptech cấp.

3 Likes

Cái đó mình tìm hiểu biết mà. Mình chủ yếu muôns hỏi về chất luợng đào ví dụ cơ sở vật chất, chất lượng giáo viên. Và giá chị bằng khi học xong cái nào dễ xin vc hơn

2 Likes

tớ có Cậu Bạn hàng xóm sinh 94 cũng học Aptech 2 năm giờ đang làm cho VNPT đã lấy vợ và mua nhà ở Hà Nội

hồi ý t cũng chần chừ đi học aptech nhưng rồi lại thôi, tiếc quá, ko biết bên fpt như nào nhưng t biết bên aptech dạy giáo trình bằng tiếng Anh đó là 1 lợi thế lớn

3 Likes

Mình không rõ cái nào giá trị hơn, nhưng em nghĩ bác nên đi tìm một công việc phù hợp, đừng đi xin. hihi

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?