Tư vấn nâng cấp RAM

Mình là mem mới @@ . Muốn mua thêm cây RAM 4G mà không biết hãng nào rẻ mà xài tốt ? Và mình không biết RAM xài ddr3 hay ddr3l @@ , Xin hướng dẫn giúp mình cách check . Mình xài Itel core i3 và nâng lên i5 đc không ? Laptop mình là Asus Transformer TP550LA .

Ddr3 điện áp 1.5v, ddr3l 1.35v
Dùng cpuz check điện áp

RAM hãng nào xài ok vậy bác @@

Ram không đi theo bạn cả đời nên mua ram của hãng nào cũng được. Lên mạng Google thấy cái nào xuất hiện nhiềù có người dùng thì mua thôi. Cái bạn nên quan tâm là bus ram, điện áp đầu vào, giá tiền và một vài thông số kĩ thuật khác chứ không phải là hãng. Cơ bản là ram thời điểm này thì đắt đều.

1 Like

Thông số quan trọng nhất là (bus 1600 DDR3 for laptop), thứ 2 là bạn phải xem lap mình có dư thêm khe cắm ram không, hãng ram thì khỏi quan tâm làm gì, quan tâm bảo hành thằng nào tốt là được rồi.
Còn CPU thì mình nghĩ tốt nhất nên nâng theo cùng thế hệ luôn, con chip của bạn đang là i3-4xxxU thì nên lê những con i5-4xxxU hay i7-4xxxU.
Nhưng mà cũng nên xem laptop bạn có nâng cấp được cpu hay không đã, nâng cpu gần như phải tháo bung hết máy khá phức tạp mà theo kinh nghiệm của mình cái gì bung bét ra rồi trở lại nó cứ kì kì rất khó nói =)). Nói chung là chỉ nên thay/thêm RAM , SSD, HDD, màn hình, bàn phím laptop, ko nên động tới CPU hay GPU mặc dù người ta vẫn có thể thay được ngon lành nhưng phải tìm thợ giỏi cho yên tâm.

2 Likes

Theo vốn kiến thức hạn chế của mình thì hầu hết các laptop bán ra trên thị trường thì CPU/GPU đều bị hàn cứng vào mainboard, muốn thay họa ra chỉ có mua gaming laptop :frowning:

3 Likes

Laptop chỉ có thể nâng được 2 thứ sau:

• RAM
  • Ổ cứng SSD (nếu máy có ổ DVD)

Ko thể nâng cấp CPU/GPU, nên trước khi mua lap phải chọn loại máy có thể xài khoảng 3 năm, sau 3 năm đó thì mua mới vì nó đã quá yếu so với 3 năm sau!

2 Likes

à còn vấn đề nữa là nhiều người bảo RAM máy mình là ddr3 và nhiều ng bảo ddr3l @@ mình kiểm trong CPU-Z thì nó để là ddr3 nên cũng hơi hoang mang @@ , các bác giúp nốt

3 chung pin với 3L, mà L là low voltage của 3 thôi chứ không khác gì.

CPU-Z báo 3 là vì bạn đang cắm DDR3 -> mua DDR3 đi.

1 Like

vậy ví dụ RAM cũ là ddr3 , mua thêm mới ddr3l thì được không ? có bị sao không ạ ?

DDR3 và DDR3L chạy chung được, không có vấn đề. Nhưng vẫn khuyên bạn nên cắm 2 thanh cùng voltage hơn.

1 Like

bạn qua Phong Vũ hỏi ng ta sẽ tư vấn cho bạn ram đảm bảo
còn tự sức thì http://vforum.vn/diendan/showthread.php?51707-Download-RAM-ve-may-tinh-mien-phi-so-luong-co-han

mình có nghe nói tải RAM để update thì phải lol

Ra tiệm họ mở máy kiểm tra rồi tư vấn lắp ram loại nào luôn đỡ phải lăn tăn . Tự lắp hỏng mấy cái lap thì …

2 Likes

Cpu con elitebook hp 8460p thay được mà

1 Like

Máy mình chip u (chip các máy đời sau, chip tiết kiệm điện) dùng ddr3 k được. Bắt buộc dùng ddr3l. Còn máy chip m thì có thể dùng cả 2 thì phải

1 Like

Đúng rồi, mình quên mất. :sweat_smile: Tốt nhất là bạn thớt nên lên trang của Intel và search loại CPU đang dùng để biết CPU hỗ trợ những loại RAM nào.

Tuy với riêng trường hợp của thớt thì nếu cắm được 3 thì có thể cắm 3 hoặc 3L.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?