Tư vấn laptop tầm trung

Chào các anh chị em trong fr
Em năm nay 12 và định hướng sẽ học backend java hoặc C#
Em thì chưa hiểu biết yêu cầu cần trong ngành mình nên phân vân trong việc lựa chọn laptop, nhu cầu thêm của e thì chỉ lâu lâu chơi Lol và có thể lưu tài liệu, chất lượng màn hình ở mức ổn/tốt. Hiện tại e đã lựa chọn được một vài con, mong anh chị góp ý nên chọn con nào hoặc có thể gợi ý thêm cho em về các mẫu khác. Em cảm ơn!

Lenovo Ideapad S540 | Core i5 8265U | RAM 12GB | SSD 256GB | 15.6" FHD IPS

Con này thì em khá ưng vì cấu hình tốt và có thể up thêm 1 ổ HHD nhưng e lo ngại về vấn đề thời lượng pin thật sự của nó, thấy một số bảo pin khá đuối

Dell Latitude E5570 | i5-6440HQ | RAM 8GB | SSD 256GB | 15.6" FHD IPS

Con này thì cũng ổn, pin tốt nhưng không có khả năng up thêm ổ cứng ạ

Dell Inspiron 7559 | i5 6300HQ | RAM 8 GB |SSD 120GB+ HDD 500GB | 15.6” Full HD IPS | VGA GTX 960m (4gb)

có chỗ ở cố định suốt 4 năm đại học nên mua máy bàn để thoải mái và hiệu năng cao hơn. buid dàn ryzen 3600X (5,5 triệu), SSD pm981(800k), 16GB 2400MHz(1,2 triệu), main B450M (1,5 triệu). màn 22 inch (1,5 triệu ). chuột phím, loa nguồn( 2 triệu ) vẫn ngon 3 con lap kia. còn nếu mua lap thì cứ macbook pro mà chọn khỏi phải suy nghĩ. Nếu nhất quyết mua windows thì tìm mấy con lap chip gen 10 mà mua. dòng U gen 10 vẫn ngon hơn mấy con gen 6 HQ. Lap xác định lập trình thì đừng bao giờ quan tâm tới pin, pin trụ được 30 phút hay 30 tiếng cũng chả quan trọng

1 Like

Bạn này tư vấn lạ đời thật đấy y như kiểu chương học ĐH vậy, sinh viên nào đi học ĐH mà 1 học kỳ ko seminar ít nhất 1 lần? rồi ráp pc thì ko lẽ cứ mượn laptop người khác đi seminar?
Nhìn vào mấy models bạn kia đưa ra là biết được giá tiền, và chắc chắn mua máy mới nên ko thể nào mua nỗi MacBook Pro rồi, mà ngoài code iOS ra chẳng có lý do gì để đi mua macbook cả, và bạn kia code backend thì mua macbook code vẫn được nhưng tốn thêm rất nhiều tiền mà chẳng có lợi ích gì hơn cả.
Ban @namphan1 chon con số 1 là hợp lý rồi đấy.

4 Likes

vote asus vivobook 15. rẻ nhất trong phân khúc laptop phổ thông. có gan thì order taobao, lazada, shopee, tiki để có giá tốt. Còn không cần gấp thì đợi sale off của thegioididong, FPT, phongvu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?