Tư vấn laptop lập trình web

Hiện mình chuẩn bị mua laptop để đi làm, phân vân giữa Asus UX410hq - gv066 vs con Vivobook s510, con s510 đc chip i5 đời 8 vs màn 15inch hơn, mà xem đánh giá nhiều người thì con ux410 hiệu năng hơn con kia. Mình chủ yếu là code web, thình thoảng vào đá fifa, mấy bác cho ý kiến.

con ux410 thì chip khỏe hơn nhưng màn 14 inch
con vivo giá rẻ hơn tí mà đc màn 15.6 inch
bạn có thể chọn tùy theo sở thích màn hình nha :smiley:

vậy 2 con ngang nhau hả bác, nên lấy chip đời 7 hay 8 bác

Theo mình bạn nên tìm cái màng hình lớn, Ram khủng vì bọn bowser nó hút RAM vai~ ra

Bạn code web server hay client? Code client thì ko cần máy quá khoẻ, mấy cái browser ăn RAM so với IDE xịn thì tuổi tôm, cứ code editor mà chơi là khoẻ.

Còn code server thì tuỷ. Nếu đụng phải mấy ngôn ngữ cần compiler khoẻ, chức năng phức tạp thì chắc vẫn cần máy xịn. Không cần màn hình lớn vì max tốn pin.

À quên, nếu bạn code client mà là code game nền web, xài unity các kiểu, xử lý bla bla bla thì cũng cần máy khoẻ nhé :joy:

1 Like

mình code web php phía server là chính, vậy nê lấy con nào bác

Code server thì chỉ có IDE là tốn RAM, còn khi compile thì tốn CPU. 2 con CPU cũng ngang ngửa nhau, khó chọn vkl :joy:

15.6" Chơi game cho sướng em ơi, học lập trình đâu cần máy xịn. Máy xịn là để chơi game và xem phim :))

3 Likes

Chà cũng hơi khó chọn nhỉ :)) để mình xem coi sao, cảm ơn mấy bác tư vấn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?