Tư vấn laptop hợp lí để code, photoshop, edit video, LOL

Dạ chào mn em vừa mới thi xong và muốn vào ngành KHMT, em chưa biết mua mẫu laptop nào để lập trình và học code ngoài ra em còn muốn chơi 1 game nhẹ nhàng như LOL, edit video hay photoshop nữa ạ. Mọi người giúp em với

1 Like

Mức giá bao nhiêu tiền nữa :v

6 Likes

lập trình, edit video hay pts đều cần CPU mạnh ko cần GPU :V LoL cũng ko cần GPU lắm.

• CPU: em tìm con laptop nào có CPU AMD Ryzen mà 4xxx trở lên ấy: 4500u, 4700u, 4600H, 4800H, còn ko thì chọn con nào có CPU Intel i5 trở lên, đừng chọn Ryzen 3xxx :V
  • RAM: tối thiểu 8GB. 16GB là tối đa. Đừng mua máy chỉ có 4GB RAM.
  • Ổ cứng: tối thiểu 256GB SSD, đừng ham máy nào chỉ có HDD mà ko có SSD :V Tìm máy nào có 256GB SSD+1TB HDD hoặc 512GB SSD là được :V
  • Màn hình: em coi review màn hình nào có 95% sRGB trở lên thì mới mua, còn ko thì đừng vì em cần màu đẹp để pts. Rất nhiều máy màn hình chỉ có 60-65% sRGB màu ko trung thực :V
  • Nếu vẫn còn nhiều mẫu để chọn thì em chọn con nào có review tản nhiệt tốt :V
  • GPU: tích hợp sẵn là đủ, ko cần card rời làm gì vừa nặng vừa nóng :V
  • Cân nặng < 2kg là được.

ví dụ con Lenovo IdeaPad 3 15ARE05 này là tạm được trừ cái màn hình ra :V Thấy để giá 13tr :V Giá dưới 20tr thì chắc ko có màn hình 100% sRGB…

8 Likes

mua 1 con có khe ssd chuẩn m2 (PCIe) là được =)) Hà Mã Tím đáng yêu hiếm khi thấy nghẽn CPU, toàn nghẽn io thôi :expressionless: :expressionless: :expressionless:
nếu không thật sự cần Mac do câu chuyện nghề nghiệp ví dụ design, code iOS thì chắc chắn không cần mua Mac làm gì.
P.s: chuẩn m2 (PCIe) cho tốc độ đọc/ghi từ 1,500 MB/s đến khoảng 4,000 MB/s, giá tiền cũng không đắt, dưới 15 triệu vẫn có nhiều.

8 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?