Tư vấn làm web bán hàng bằng ASP

Chào các bạn,

• Nhóm mình đang học môn liên quan đến web (dung lượng 2 tín chỉ)
  • Yêu cầu tạo web bán hàng chạy localhost với đủ các tính năng basic nhất mà web bán hàng phải có.
  • Do nhóm mình có 8 thành viên mà chỉ mỗi mình biết code ( mình không chuyên IT) và thời gian hoàn thành chỉ 1 tháng nên mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình làm web theo kiểu Mì ăn liền nhanh nhất có thể.
    Mình muốn tìm các framework hay thư viện thuộc .NET để hỗ trợ mình làm các chức năng sau :
    1/ Đăng kí, đăng nhập, phân quyền, quên mật khẩu, OTP … ( các chức năng liên quan đến tài khoản)
    2/ quản lý sản phẩm ( thêm, sửa, xóa, sắp xếp, tìm kiếm, lọc )
    3/ giỏ hàng + checkout
    4/ kết nối CSDL

Vì thời gian gấp rút nên tiêu chí của mình : chạy là được ạ
( Trước đó mình có làm web bằng java servlet rồi nên hiểu logic cách làm rồi ạ, nhưng code chay hoàn toàn nên hơi ngán, với lại bên ASP có thư viện nào quản lý session đơn giản hơn giới thiệu mình với)

Phần CSS, JS hiệu ứng này kia nếu có thời gian mình sẽ trau chuốt căn lề lại sau.

Mình rối quá, không quen ai học IT nên lên đây nhờ các bạn chuyên bên mảng này giúp mình với !
Chỉ cần cho mình keyword là mình tự search được google rồi nghiên cứu ạ.

google search: e-commerce web c# mvc tutorial

xem thử xài cái rồi chọn 1 cái làm theo, tốt nhất là tìm cái nào có sẵn code ở cuối bài viết luôn cho dễ

3 Likes

Nếu cậu dùng .NET, cậu nên dùng những thứ có trong framework .NET luôn. Tớ nghĩ .NET hỗ trợ tất cả những thứ cậu cần và tương đối dễ dùng rồi (không như Java, cậu có các solution riêng cho từng vấn đề, bên C# solution thường chỉ là .NET framework thôi :smile:)

Các vấn đề với 1 trang EC tương đối phổ thông. Với 1 tháng, cậu có thể làm hệ thống gồm 2 website có các tính năng tối thiểu:

• [Store] Cart
  • [Store] Checkout
  • [Store] Product browser/search
  • [Store] Product details
  • [Admin] Order management
  • [Admin] Order details
  • [Admin] Product management
  • [Admin] Product details/edit

Phần phức tạp nhất là thường liên quan tới thiết kế nghiệp vụ:

• Với checkout, khi cậu phải xử lý: các loại Payment khác nhau (cậu có thể đơn giản hóa bài toán đi còn 1 loại payment duy nhất: COD).
  • Inventory management. Cậu có thể đơn giản hóa bài toán đi với unlimited inventory (vì xử lý concurrency với inventory hơi phức tạp đấy).
  • Shop management (nếu cậu muốn xây trang theo mô hình marketplace, nó sẽ vô cùng phức tạp, cơ mà sẽ tốt hơn nếu cậu tạo trang bán hàng cho 1 shop duy nhất).
  • Order state transition: sự thay đổi trạng thái order. Đó là xương sống của 1 trang EC. Thường nó sẽ có các trạng thái NOT_SHIP -> PAID -> SHIPPED -> COMPLETE (nếu cậu yêu cầu shopper trả tiền trước rồi mới ship), hoặc với COD thì là NOT_SHIP -> SHIPPED -> PAID -> COMPLETE.

Khi bảo vệ, cậu chủ yếu sẽ bị hỏi về các ràng buộc business hơn là cách xử lý kỹ thuật.

Ngoài ra, các vấn đề kỹ thuật khác, như session hay lưu trữ dữ liệu, là tương đối phổ thông, và cậu không nên gặp nhiều khó khăn lắm khi giải quyết nó, đặc biệt là khi cậu dùng .NET để phát triển.

Hope it helps!

6 Likes

dạ cảm ơn anh đã hỗ trợ, phân quyền em dùng identity framework. không biết có framework nào hỗ trợ sẵn giỏ hàng luôn k0 ạ ?

:sweat_smile:
Tớ có thấy 1 vài open source system về EC viết bằng .NET trên github đó. Cậu thử tham khảo xem.
Ngoài ra, trên microsoft doc cũng có hướng dẫn cài đặt shopping cart. Cậu nghía qua xem có gì có ích xem! :smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?