Tư vấn chọn ngành phù hợp với năng lực

Đang tranh luận nên mình ko move nhé.

4 Likes

Hình như trong đó có mình :smile: Vậy cho hỏi bạn cười mình về cái gì ? Đúng là mình chưa học qua Computer Science, AI, vậy nên mình có nói gì liên quan đến kỹ thuật đâu :smile:

Thứ nhất:

Không thích triết, đọc triết không thấm chút nào, hoặc chưa học triết thì đừng có lớn tiếng kéo người khác tẩy chay nha.

Sau này kiếm cơ hội ngồi học với giáo sư toán rồi kêu thầy nói chuyện về triết học, thế giới quan, nhân sinh quan cho nghe nha.

Nên kiếm ít sách nói về các vĩ nhân trong lĩnh vực khoa học và tìm hiểu coi họ có biết về triết học không nha.

Những người tạo nên những thứ để bạn có thể ngồi gõ gõ, chọt chọt…và có thể đam mê với nó là hạng PhD Doctor of Philosophy. Tìm hiểu xem Philosophy có nghĩa là gì!

Thứ 2:

Đây là diễn đàn mạng, mọi cá nhân được coi là anonymous. Bạn có thể bình luận vào comment của một người nhưng không nên bình luận vào chính con người đó.

Đứng danh anonymous công kích, bình luận vào ai đó được coi là hành động hèn nhát.

2 Likes

:+1:
Sau này đi làm cũng thế, cũng toàn nói chuyện với đàn sếp, đàn anh, đàn em về các khía cạnh thế. Nói chuyện công việc cũng có, nhưng toàn cập nhật cho nhau các công nghệ, kiến thức, chứ ít khi chỉ trỏ công việc của nhau.

GenK không phải là tờ báo công nghệ duy nhất, và tôi cũng chưa bao giờ đọc tin công nghệ trên GenK.

Có thể tôi ko có nhiều kiến thức như bạn nói, nhưng tôi kiếm được tiền từ nó mà không cần phải xin việc, xin job này nọ. Nếu bạn nghĩ phải có kiến thức nhiều mới hay, thì có những khách hàng của tôi, không hề được đào tạo về kỹ thuật, khi nói công nghệ thì hay bị hỏng lỗ kiến thức, nhưng họ vẫn có thể kiếm được chục/trăm nghìn đô mỗi tháng bằng công nghệ.

Với lại bạn cũng không nên phân loại con người, tổ chức, công ty làm gì, bởi vì cảm quan của bạn vẫn chưa đủ đâu, đừng cố gắng.

1 Like

Cái này ko phải của tôi nha.
Của @btdat2506, t chỉ trích lại. Nhưng tác giả xóa, sửa tùm lum rồi nha.

Thực sự là có những người đó, và bạn nghĩ sao về họ?? Ở VN cũng có những người như thế, báo chí cũng ghi như thế, ban đầu mình cũng giống như bạn, cũng đâu có tin. Đến khi tiếp xúc với các khách hàng như mình nói, thì đúng là họ đã làm được điều đó. Còn bạn tin tôi nói hay không thì tuỳ, cũng không sao cả.

Biết mà, có coi lại mấy cái edit của tác giả rồi, nói còn nặng hơn. Mà thôi cũng không quan trọng lắm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?