Tư vấn chọn laptop Asus trong khoảng 10-13 triệu

Như tiêu đề thì mọi người trong group giúp e chọn 1 chiếc trong khoảng 10-13 triệu của Asus với ạ :sweat_smile:

Đây bạn

muốn mua máy bạn phải để ý về cấu hình nhá :))) vì mặc dù nhiều thì nhiều thật, nhưng bạn vẫn sẽ chọn được cho mình nếu bạn biết về kiến thức cấu hình trong máy. Bạn nên xem về mấy cái intel core, nếu lập trình thì mình khuyên i5 đời 7 nhé, tầm giá của bạn thì đầy nhóc nhé, RAM thì tầm giá bây giờ thì cái nào cũng 4G cả r. Kế tiếp là ổ cứng, mình thấy giá này toàn HDD thôi, bạn có thể lên mạng tìm hiểu SSD với HDD, rồi bạn muốn nhiêu GB, 500 hay 1000, hay bạn muốn mua thêm ổ SSD chẳng hạn. Kế tiếp là Card màn hình, nếu bạn cần chơi game hay làm đồ họa thì nên xem, mình thấy hàng giờ tốt nhất trong phân khúc giá là NVIDIA Geforce 940MX, nhớ để ý luôn cái Gb card màn hình nhá. Ngoài ra bạn có thể tìm hiểu thêm như DDR4 là gì, pin máy tính bạn muốn mua có thể chạy được bao lâu. Có thể tham khảo mấy hãng khác. Nếu bạn muốn an toàn hơn nữa thì vô gg bấm tên dòng máy rồi bấm review, bạn vô đó xem, có mấy trang tiếng Anh.Nhớ xem mấy cái ổ cắm này nọ nhưng cơ bản là ổ cắm có hết, đầy đủ cho bạn. Rồi màn hình của máy, bạn muốn mua to hay nhỏ, bàn phím bạn xài bấm đã không, tản nhiệt của máy, trọng lượng máy có nặng không, máy có bền để theo bạn lâu dài ko, chế độ bảo hành của hãng, nói chung bạn đừng bỏ qua. Cuối cùng, bạn nên nhớ là bề ngoài càng đẹp càng mắc, nhiều khi 2 máy cấu hình y chang mà đã hơn nhau 1 triệu vì máy đẹp hơn và nếu bạn mua 1 chiếc máy có cài sẵn win thì giá của nó HƠN 1 TRIỆU so với máy ko cài gì nhá, nó sẽ nói là hệ điều hành FREE DOS,nếu tự cài nhớ tìm hiểu trước trên mạng cách cài nhá. Mình chỉ liệt kê vài điều tương đối đau đầu khi mua thôi, nhất là mua sao để ko uổng tiền :))) Nhớ mua máy về sạc xả pin nhá. Chúc bạn mua được máy ;)) Nói chung còn tùy vào bạn nữa ,xét cho cùng, laptop chỉ là công cụ để học lập trình. Bạn có laptop xịn 40-50 triệu mà chỉ dùng để suốt ngày chơi game, lướt Facebook thì cũng chỉ tổ phí tiền, còn không bằng thằng bạn chỉ có laptop 6-7 triệu nhưng dùng để học :)) đọc hơi dài, có j sai thì bạn góp ý.

2 Likes

Mua con Dell đi bạn, ASUS cùi lắm. Không thì mua cũ tầm 4-5tr, lắm thêm ổ SSD khoảng 1-2tr gì đó. Nếu để học nhu cầu không game thì chắc được vài năm. Rồi có tiền mua máy ngon rồi sài, SV không cần mấy 10-13tr đâu.

1 Like

Mình chưa rõ mục đích mua laptop của bạn để làm gì
Nhưng thầy mình tư vấn thì bạn cứ mua ở fptshop cho đảm bảo nhé
Nếu bạn muốn mua trực tuyến để nhận ưu đãi thì link đây luôn nhé: http://bit.ly/2isroXC

Nếu sinh viên thì vote cho mấy dòng máy cũ chuyên kĩ thuật hoặc business nhé.
Tham khảo laptop88, trung trần…

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?