Tư vấn cách đồng bộ dữ liệu 2 máy tính

Hi anh em, chả là mình hiện tại thì đang dùng chính là distro arch, build cũng khá lâu rồi, bỏ đi thì tiếc, mà tại mình cũng đang tính mua cái macbook để dùng, phần lớn là vì công việc. Vấn đề là mình muốn dùng 2 máy nhưng mà mọi dữ liệu vẫn muốn phải tập trung một chỗ vì mình thích sự đồng bộ (nên mình xài 2 đt cũng ko đc :joy: ), ae thấy có cách nào để tập trung dữ liệu cá nhân 2 thằng này ko nhỉ, mình thấy có vài cách:

• nếu dùng đám mây cho 2 máy thì ko nhanh với ko tiện lợi lắm
  • nếu dùng nfs thì phải build thêm một thằng bên ngoài, mà sẽ dính dáng tới type fs
  • khả năng cao là dùng máy mac làm host rồi đem cái arch đang xài lên làm VM hoặc openstack, cái này thì trên 1 máy chuyển qua lại được nhưng ko biết đồng bộ sao

Anh em có cao kiến nào không, nếu rắc rối quá chắc chấp nhận dùng 1 máy chính, một phụ, mà sợ cái phụ từ từ sẽ quên dùng :v

Cloud là giải pháp tốt nhất.
OneDrive, ICloud chắc là phế còn lại Google.
Nhưng trong 3 thằng trên Gôgle là thằng phế nhất hội ::))

5 Likes

vãi thánh :)) cloud thì khá đơn giản, thằng arch về cloud hơi chuối. Nhưng dữ liệu hơi nhiều nên lại tốn tiền nuôi cloud :joy:

Nhiều là bao nhiêu ?
Bỏ vài chục hoặc hơn trăm ra nuôi cloud cũng làm gì mà to tát lắm đâu ?

2 Likes

Rsync đồng bộ macos,linux, windows

6 Likes

tks bác, trước giờ toàn dùng miễn phí :V có gì sẽ cân nhắc

Rsync có vẻ nhanh, nhiều option, để mình xem thử giữa 2 kiểu HFS thì nó có vấn đề gì ko. Tài liệu mình thì hiện tại vừa chụp chỉnh sửa ảnh, vừa bên lập trình, vừa doc cá nhân, đang nằm tùm lum chỗ giờ gom lại chung chỗ cho dễ đẹp và dễ quản lý :joy:

2 Likes

Bình thường cloud nó cũng miễn phí với một dung lượng nào đó. Ví dụ :
OneDrive: 5G
iCloud : 5G
Google Drive : 15G.
Nếu phù hợp có thể dung.

5 Likes

Mình dùng MEGA. 50GB. Và cũng nhanh, chưa biết nhanh đến mức nào vì đến trần băng thông của mình luôn.

6 Likes

Trước m cũng có dùng MEGA mà hình như anh King Dotcom thấy dùng tốn server của ảnh quá hay sao mà xóa luôn acc :))

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?