Từ sơ đồ diagram đến code java

Các bác cho em hỏi : sơ đồ diagram cái múi tên nét đứt là interface ạ , còn cái hình thoi có dấu * là biểu diễnn class product phải cùng với class order nhưng trong code thì mình để extend hay như nào ạ

bác dùng những gì để làm uml vậy?Em cũng làm về cái nay trong bt lớn nhưng mới tìm đk 2 cách giải quyết là javacc và java.lang.reflect

e không làm bác ạ , đây là bt đọc để code thôi bác

em phải làm bt lớn kiểu từ proj phân tích ra diagram :’( mấy ký hiệu này bác tìm uml là ra

Ủa, lớp sản phẩm (Product) và lớp Đặt hàng (Order) thì liên quan gì với nhau mà phải cùng lớp cha. Mình nghĩ bạn giải thích sai cái hình rồi. Nét liền (chổ có dấu *) thể hiện quan hệ, chứ không phải cùng lớp cha.
“Quan hệ” ở đây là 1 người có thể Order 1 hay nhiều Product

cái hình là đề bài mà bác

bạn giải thích dấu “*” theo ý bạn hay thầy bạn ghi như vậy

e hiểu thế bác , nhưng mà ở đây code nó biểu diễn như nào bác

Vậy chắc bạn hiểu sai ý rồi. Theo mình dấu “*” thể hiện mối “quan hệ” như giải thích ở trên. 2 class Product và Order không có lớp cha.

class Product {

}

class Order{

}

vậy đó
à quên, Product có Enum kìa

e cũng chẳng biết code enum như nào cho nó phù hợp bác ạ

à, nhìn kĩ lại thì Product có dùng enum là Catelog thôi.
Enum thì tạo enum thôi (giống như tạo class vay).

nhưng nó phải liên quan đến mấy cái class book , cd , clothing chứ

trong hình có 3 loại:

• Đường nét liền, đầu mũi tên: là kế thừa (do đó: Book có lớp cha là Product, Clothing có lớp cha là Product,…)
  • Đường nét liền, đầu hình thoi: là quan hệ
  • Đường nét đứt, đầu mũi tên: Mình ko chắc, có thể là liên quan, có dùng, hay được dùng…

vâng e cũng không biết code như nào cho nó đúng đây bác

thì ko biết mới học.
Cứ code đi, rồi quang code lên đây, mọi người sẽ chỉ chổ sai (nếu có) cho

Ý nghĩa như hình dưới nha.

1 Like

Có bản qui ước thì khỏi phải đoán mò rồi

Bác có thể hưỡng dẫn e làm bài này đc không

Bạn thắc mắc chỗ nào thì post lên đây. Ở đây nhiều cao thủ lắm, mình thuộc dạng “thấp thủ” nên lâu lâu thọc vô góp vui thôi. :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?