Tư duy lập trình kém phải làm sao?

cs1.6 go amateur? :))))

1 Like

bạn thử làm bài tập GMAT xem

Chỉ có làm nhiều , học nhiều. Không có con đường nào khác

4 Likes

cũng đang là vấn đề :slight_smile: chắc phải code ngày đêm thôi

2 Likes

code nữa code mãi vẫn không lên trình thì chuyển nghề!
mình sinh năm 83 đi học muộn giờ đi làm seo nhưng vẫn không muốn bỏ lập trình asp.net mvc mình làm theo các ví dụ trên mạng trước như tạo trang login,create cơ bản … cứ code rồi cũng sẽ hiểu thôi

2 Likes

Khi tư duy lập trình kém mình thường chạy bộ, tắm nước ấm, chơi game rất tốt cho tư duy(đừng lạm dụng nó quá), đọc sách vừa nâng cao hiểu biết đồng thời mình tư duy hơn!

5 Likes

Mới học thì ai cũng kém thuật toán thôi em. mà hướng đi em chọn rất đúng, code web thì ít động thuật toán hơn ( anh đã làm 2 năm về web, mà thuật toán khá ít động đến)

1 Like

e tưởng bác là hacker mà hỏi những cái này ah. cứ code code code ngày đêm quay tay đều đặn ok ngay :)))))))))))))))))))))

Để có tư duy lập trình thì bạn phải tự làm. Đừng có kiểu search trên mạng rồi nghĩ m sẽ hiểu thuật toán vì mình cũng từng như thế. Quên ngay sau 1 tuần không động tới.Bạn phải hiểu, khi cho 1 bài toàn bạn phải làm gì, làm thế nào ? Rồi tứ đó bạn tự code, tự code hết. Chạy thử trên giấy, chạy bằng tay thì bạn sẽ dần có tư duy lập trình thôi.
1 thanh niên đang vọc vạch chia sẻ :smiley: Nói vậy thôi chứ phải chịu khó, khi làm bài nên tắt cái WIFI dùm là ok :smiley:

8 Likes

Lấy cần cù bù thông minh thôi. Làm nhiều tự khắc bản thân sẽ khá lên, chỉ là bản thân ko nhận ra điều đó. Càng làm nhiều bài tập, biết thêm nhiều thuật toán thì mình lại cảm thấy bản thân thật kém cỏi, ngu dốt nhưng thật sự thì ko như zậy nên cứ tiếp tục học đi nhé.

3 Likes

căng rồi đây khó ghê

Khi bạn chưa biết phải làm gì để nâng cao tư duy lập trình thì bạn cứ học nhiều, làm bài tập, xem giải cũng được xong phải tự code lại, không được nhìn đáp án, nhiều rồi sẽ tự phát hiện ra à hóa ra nó gồm những phần ABC này… Rồi bạn sẽ thấy lập trình là học ở cách tư duy giải quyết vấn đề mà phương pháp thì rất giống nhau.

Cứ viết phần mềm thực tế đi. Kinh nghiệm với tư duy lên cơ ngay.
Chứ cứ ngày ngày đối mặt với cái “con sô”, cờ lát, óp giếc poi tơ… và triển khai những thuật toán kinh điển mà ếch biết bao giờ dùng thì còn lâu mới có tư duy.

Chưa có phương hướng thì cứ làm giả mấy cái Windows Media, MsPaint, Notepad++…

1 Like

Anh giống em, rất ngu lập trình , em bị thầy biểu ko học được lt nhưng tự nhủ đéo care anymore :joy: đã là ước mơ phải cố đến cùng chứ , từ từ rồi noron nó hiểu sẽ lên dây lập trình cho anh thui :innocent:

3 Likes

em nghĩ là phải tự xây dựng code cho mình trc đã chạy được hay không không quan trọng chứ nếu đọc luôn code người khác dù hiểu nhưng nó khi mà mình code vẫn có gì gì đó không tự nhiên

Mình yếu thì mình nên bắt đầu ở bước thứ 1. Nếu đã giỏi rồi thì có thể đốt cháy giai đoạn.

1 Like

Anh Sơn Nguyễn trên youtube từng nói thế này: Các bạn nghĩ phần lớn thời gian là các coder là viết code??? Sai nhá, họ dùng phần lớn thời gian để đọc hiểu code. Ảnh nói người lập trình giỏi, họ dùng thời gian để lên kế hoạch cũng như phương pháp giải quyết, cuối cùng mới code. Còn người mới thì họ cứ code trước, sai sửa sau. Mình theo cách của anh thấy giải quyết toán cũng dễ hơn rất nhiều so với việc cứ lao đầu vô code

2 Likes

nhiều khi ngồi nghĩ mãi không ra code cũng không code đâm ra nản…:joy:

Anh cho em hỏi anh đang sử dụng chủ yếu ngôn ngữ gì để lập trình web v ạ

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?